Guest viewing is limited

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Chào cả nhà, mình nuôi một em Chào Mào bổi cũng được vài tháng. Em nó thuần lắm rồi. Hồi mới về thì hót quich quiu sau một thời gian nuôi mình cho em nó nghe clip thì em nó hót quich quìu quiu quich quìu quiu. Thời gian này mình để ý, em nó hót chuyện thì huýt quich quìu quiu quiu, huýt quich quìu quiu quiu. Mình muốn hỏi, với việc hót chuyện giọng tương đối to thì một thời gian nữa em ấy có sổ giọng như khi hót chuyện không? Anh em nào biết xin chỉ giáo. Thanks all.

sanglevan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao giống cảnh ngộ mình thế ko biết .. cho mình cái clip coi giống con chim mình an ủi

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

có 2 trường hợp cho bạn như sau và khả năng con của bạn sẽ tốt hơn:

-1 vì rằng con của bạn là chim bổi cho nên % mà để có giọng tốt một khi ta nghe nó nói gió=hót chuyện. Có vẻ phong phú giọng dài mà nghe thấy hay hay hơn là khi nó hót. Như bữa hôm mình nói: "con chim lở tức là vừa thay qua 1 mùa lông, như là con chim được lột xác... hoặc được sống lại." Tức là qua 1 mùa lồng đầu nó tự tin và vững hơn, con chim lúc này tập trung vào đổ luyện giọng cao. Bởi phần lớn chim lở qua 1 mùa thường giọng còn đang tập vào hoàn chỉnh lại. Vì thế mà nếu chăm tốt dĩ nhiên khả năng nó sẽ tốt hơn sau này. Nhưng không hẵn tới 100% là nó sẽ hót hết các chất giọng mà nó đang nói gió.

-2 chim đã thuần: khả năng ít lắm... đôi khi nghe nó nói gió mình nghe vài giọng nó líu rất hay trong miệng mà không hề nghe nó hót lớn ra. Tại mỗi lúc đó vào buổi trưa nó đứng 1 một và luyện giọng và dĩ nhiên copy lẫn giọng chim khác và giọng của nó hót um tùm cả trong cái miệng rất hay. Nhưng rồi khi hót lớn giọng ra lại không được nghe các chất giọng đó.

thân mến và chúc bạn may mắn!

Bạch Đề

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Chào bạn,

có 2 trường hợp cho bạn như sau và khả năng con của bạn sẽ tốt hơn:

-1 vì rằng con của bạn là chim bổi cho nên % mà để có giọng tốt một khi ta nghe nó nói gió=hót chuyện. Có vẻ phong phú giọng dài mà nghe thấy hay hay hơn là khi nó hót. Như bữa hôm mình nói: "con chim lở tức là vừa thay qua 1 mùa lông, như là con chim được lột xác... hoặc được sống lại." Tức là qua 1 mùa lồng đầu nó tự tin và vững hơn, con chim lúc này tập trung vào đổ luyện giọng cao. Bởi phần lớn chim lở qua 1 mùa thường giọng còn đang tập vào hoàn chỉnh lại. Vì thế mà nếu chăm tốt dĩ nhiên khả năng nó sẽ tốt hơn sau này. Nhưng không hẵn tới 100% là nó sẽ hót hết các chất giọng mà nó đang nói gió.

-2 chim đã thuần: khả năng ít lắm... đôi khi nghe nó nói gió mình nghe vài giọng nó líu rất hay trong miệng mà không hề nghe nó hót lớn ra. Tại mỗi lúc đó vào buổi trưa nó đứng 1 một và luyện giọng và dĩ nhiên copy lẫn giọng chim khác và giọng của nó hót um tùm cả trong cái miệng rất hay. Nhưng rồi khi hót lớn giọng ra lại không được nghe các chất giọng đó.

thân mến và chúc bạn may mắn!

Bạch Đề

Cảm ơn Bạch Đề đã chia sẻ. Mình hy vọng con chim của mình bây giờ mới học giọng để mình có cơ hội rèn em nó. Sáng nay, treo em nó ra sân, em nó hót đúng kiểu "bắt cô trói cột, bắt cô trói cột". Để hôm nào mình up ảnh và clip của em nó lên lại phiền Bạch Đề cho vài lời vàng ngọc. Thân.

haitran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hót chuyện là một chuyện,hót là một chuyện, hót đấu là một chuyện, nhưng con chim siêng hót chuyện sẽ có tương lai vì nết siêng,khi thành thục rồi sẽ siêng chơi,không bỏ nước. siêng chơi là yếu tố đầu tiên,quan trọng của một con chim đấu cội,khi đầu cội mà bỏ nước là bị chấm rớt liền. Chim mình đứng hót một mình thì nhiều giọng dài nhưng khi đấu thì chủ yếu giọng ngắn, vì giọng ngắn to hơn,lực hơn và dễ đè con khác hơn. Đó là cách mà chim Huế thường thắng trong tất cả các cuộc thi chim ở Đà Nẵng,Quảng Nam. Về giọng thì chim Quảng hay hơn,dài hơn nhưng lúc đấu thì chim Huế giọng ngắn nên lớn hơn,đanh và lực hơn,ít tốn sức nên bền hơn. Mình dân ĐN,ít chơi chim Huế nhưng phải công nhận về thi thì Huế vô địch!

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Hót chuyện là một chuyện,hót là một chuyện, hót đấu là một chuyện, nhưng con chim siêng hót chuyện sẽ có tương lai vì nết siêng,khi thành thục rồi sẽ siêng chơi,không bỏ nước. siêng chơi là yếu tố đầu tiên,quan trọng của một con chim đấu cội,khi đầu cội mà bỏ nước là bị chấm rớt liền. Chim mình đứng hót một mình thì nhiều giọng dài nhưng khi đấu thì chủ yếu giọng ngắn, vì giọng ngắn to hơn,lực hơn và dễ đè con khác hơn. Đó là cách mà chim Huế thường thắng trong tất cả các cuộc thi chim ở Đà Nẵng,Quảng Nam. Về giọng thì chim Quảng hay hơn,dài hơn nhưng lúc đấu thì chim Huế giọng ngắn nên lớn hơn,đanh và lực hơn,ít tốn sức nên bền hơn. Mình dân ĐN,ít chơi chim Huế nhưng phải công nhận về thi thì Huế vô địch!

Cảm ơn bạn về sự chia sẻ này. Mình lại đang bị bối rối đây. Theo nhiều người nói thì chim Huế giọng dài hơn, và hay hót giọng kép. Mà theo bạn thì ngược lại! Vậy chim Huế là chim thế nào? Mình vưa tậu được em thấy chủ bán nói là chim Huế. Bạn xem giúp mình có phải là chim Huế không nhé! Mục đó ngay ở trên mục này. Thanks bạn trước!

haitran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng đồng ý với anh bạch đề, thi chim chỉ nói lên phần nào đó thôi, mình thích buổi sáng yên tĩnh ngồi nghe những em Chào Mào yêu của mình hót, lúc đó mới cảm nhận hết vẻ đẹp của giọng chào mào, chim quảng giọng rất hay,dài nhiều lúc nghe những con giọng hay mà tâm hồn mình cũng rung rinh theo nó luôn.đó là chim nuôi,còn chim ngoài trời thì càng tuyệt nữa,lúc nhỏ trong vườn thường được nghe giọng chào mào,chim khi tự do hót hay gấp đôi chim trong lồng, vì trong cái giọng đó còn pha chút cao ngạo nữa. Còn lúc ra trường,lúc đi thi thì chẳng biết con nào với con nào, cứ mấy chục lồng lên, thi nhau hò hét, em nào to mồm hơn là được.Ở Dn là vậy đó, còn dân Hội An, chỗ Duy, chơi sâu hơn, bởi thế mới có hội thi Trung Man riêng. cả giàn Trung Man treo lên mà cho 1 em huế vào là chỉ nghe toàn giọng huế! hì.
Còn bạn Mạnh Hùng, nếu bạn ở ngoài bắc thì tất nhiên giọng chim huế sẽ hay hơn giọng chim ngoài đó,cũng luyến láy hơn nữa.mình nói là mình đứng trên quan điểm một người chơi chim ở Dn còn người ta nói thì trên quan điểm ở ngoài kia thì sao. còn chim huế là chim thế nào?chẳng có khái niệm chim huế là chim răng đâu, đơn giản giống như tên của bạn là Hung vậy thôi, tuy nhiên mình thấy đặc điểm của chim huế thế này, so với chim quảng thì to hơn(không nhiều),mặt mũi bặm trợn hơn, giọng ngắn nhưng luyến láy, nết chơi bền,dáng chim quảng thường nhỏ,thon còn chim huế thì hơi hơi hột mít.Bạn mới choi chọn chim huế cũng đúng vì nó dễ thuần,siêng hót tuy nhiên mình khuyên bạn nên lựa chim người ta đánh bằng bẫy lồng, bẫy một mặt của Huế nữa thì càng tuyệt,và giá một em bổi ở vùng hay như Nam Đông chẳng hạn chẳng hề rẻ,ngót nghét 1 triệu đó bạn.nếu bạn chọn chim quảng thì phải kiên trì,vì dòng này khó thuần,những vùng như songkon,trung man càng khó hơn nữa,con chim sonkon mình nuôi mất 3 năm mà chưa dạn đó, chơi thì cứ chơi nhưng cầm lồng vẫn sợ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom