Guest viewing is limited

vertu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ae cho hoi minh hỏi ghép 2 con than vào mà nhu thế nào dể bie2t tụi nó chịu nhau. và blau sẽ sinh san, e mới thã vào hnay.thấy ko cắn nhau.

minhtri89

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
than không đẻ như Chòe Lửa hay Chào Mào đâu bạn ah...

vertu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
j phải ghép sao mới được vạy ae nào biết chĩ mình với. thấy tụi nó cũng ok.

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cắn nhau là không được rồi bạn à, nên thay trống hoặc mái khác. Dấu hiệu chịu nhau là khi thả trống vào con trống sẽ líu ríu nhịp đuôi giống mấy con than hót múa vậy, còn về tổ chim thì bạn tìm 1 cái khút tre khóet 1 lỗ, khoan vài lỗ bên dưới đấy để đảm bảo nếu có nước vào sẽ không bị động lại. Bạn bỏ vào avi 1 ít cỏ chỉ khô or 1 cây chổi đót để nó tự tha rác vào lót, chứ bạn lót sẵn sẽ k đạt yêu cầu của nó vì có mùi tay người và k thẩm mỹ nó sẽ vứt ra hết.
Chúc bạn thành công

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
than không đẻ như chòe lửa hay chào mào đâu bạn ah...
Mình nuôi than và lửa đẻ thấy nó đẻ như nhau bạn nhé .
Bạn muốn biết cách ghép và nuôi thì tìm trong mục mùa sinh sản và sinh sản bán hoang giả , có rất nhiều bài viết , và có cả bài của mình nói về chách nuôi than đẻ đó bạn ak .

vertu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
2 con cảu minh ko cắn nhau. nó củng liu rít như bạn j đó nói và củng xè đuôi nhịp đuôi múa và kêu zử lắm. con trống bửa jo cứ vào tổ nằm rồi ra lại nhưng vẩn chưa thấy dấu hiệu j khả quan.đangđơợi xem khi nào tui nó làm tổ.

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
2 con cảu minh ko cắn nhau. nó củng liu rít như bạn j đó nói và củng xè đuôi nhịp đuôi múa và kêu zử lắm. con trống bửa jo cứ vào tổ nằm rồi ra lại nhưng vẩn chưa thấy dấu hiệu j khả quan.đangđơợi xem khi nào tui nó làm tổ.
Đó là tín hiệu khả quan đấy chứ bạn. Cặp Than mình cũng vậy đó lúc đầu con trống bay vào tổ líu ríu dụ con mái và tha rác vào trong tổ. Vì khi đó con mái chưa chuẩn bị cho việc sinh sản. Con mái nhà bạn là chim con hay chim đã có mùa?
Cặp Than nhà mình bỏ vào aviary trước tết nhưng đến bây giờ mới vừa đẻ và đang ấp được 1 ngày.

davidnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đó là tín hiệu khả quan đấy chứ bạn. Cặp Than mình cũng vậy đó lúc đầu con trống bay vào tổ líu ríu dụ con mái và tha rác vào trong tổ. Vì khi đó con mái chưa chuẩn bị cho việc sinh sản. Con mái nhà bạn là chim con hay chim đã có mùa?
Cặp Than nhà mình bỏ vào aviary trước tết nhưng đến bây giờ mới vừa đẻ và đang ấp được 1 ngày.
Bạn đức duy ở đâu vậy. Mình ở miền bắc cũng ghép trước tết nhưng giờ mới thấy mái tha rác thôi

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nguyên liệu để than làm tổ , các bác thường dùng loại nào vậy ????

CT_longxuyen

Thành viên mới
SVC$
0
Mình xem vài bài viết nay dăng lên cho các bác xem coi thế nào?
Trước tiên là chọn địa điểm để đặt tổ cho chim: thường chòe than hay làm tổ ở những nơi vắng người nên mình phải chọn chỗ cho phù hợp, phải đặt tổ trên cao một chút và nhớ là không được đặt nơi mặt trời chiếu thẳng vào và những nơi không có kiến hoặc chuột nhé.
Bước tiếp theo là vật liệu làm tổ thì chọn ông tre cái, mai có đường kính khoảng 15cm là được hoặc cũng có thể là dùng ống nhựa tiền phong loại lớn cắt ngắn.
Trong tổ nên cho 1 ít rơm nát hoặc ít rác khô mà để hở ra ngoài càng tốt nhé. khi treo tổ nên cây thì phải buộc cố định, chắc chắn.
Để ý nếu thấy đôi chòe hít nhiều khu vực gần tổ mình đặt thì kiểm tra xem đã thành công chưa.
Bước tiếp theo là theo dõi lứa đầu mùa do sức khỏe tốt nên chòe thường đẻ 5 trứng trong thời gian chòe càm rác làm tổ bạn đừng nên xem nhé không nó bỏ tổ đấy. sau 11 đến 13 ngày chòe con sẽ ra đời khoảng 3 đến 4 ngày được bố mẹ chăm sóc chòe con sẽ ra lông ống lúc này ta tiến hành chọn và đánh dấu chim đực chim cái(phần này là kinh nghiệm của tôi thôi nhé tôi chắc chắn được khoảng 80%) con nào có 3 cái lông trắng ở cánh thật trắng thì là đực khác với con cái sẽ là 2 cái trắng còn một cái màu nhợt nhợt phần đầu lại hơi vàng vàng.nhưng chim lứa đầu tỉ lệ đực lớn hơn những lứa sau và chim non sau này nuôi rất khỏe mạnh mau mồm hót hay to chim. cách chọn này chỉ chọn được khi chim còn nhỏ nếu bung lông ống ra thì không chọn được nữa nhé.
Khoảng 12 đến 15 ngày là bắt những con đã đánh dấu về nuôi còn chim cái lại cho mẹ nuôi như bình thường. không nên bắt chòe non quá chưa ra lông tơ mà cũng đừng bắt chim già quá thời gian đầu khó nuôi nhé.
Chú ý khi bắt chim non hoặc mẹ bỏ tổ rồi ta không được phá tổ đi nhé vì chỉ một vài ngày sau chim lại về làm tổ lại đấy.và đặt tổ ở đâu thì phải biết quản lí nhé vì tôi cũng đã 1 vài lần bị người khác hớt tay trên rồi mà.
Trên đây là một số kinh nghiệm của tôi về cách đặt tổ cho chòe tôi đã thực hiện và thấy có hiệu quả các bậc tiền bối cho ý kiến nhé vì làm như vậy sẽ hay và đỡ tốn công sức hơn là ghép chòe đẻ. chúc các bác có một mùa chim như ý! Thân!

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Bạn đức duy ở đâu vậy. Mình ở miền bắc cũng ghép trước tết nhưng giờ mới thấy mái tha rác thôi
MÌnh ở SG bạn àh, chim mình đã nỡ rồi chắc được khoản 3-4con gì đó. MÌnh chưa dám vào xem hehe....Đợi vài ngày nữa mình up hình cho bạn xem nhé hehe....

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chòe than nhà mình làm tổ rồi nhưng ko biết con mái có chịu cho con trống đạp ko , vì con mái khá già mà con trống thì non quá , buổi sáng vẫn thấy con trống hót nhiều lắm , con mái thì khè khè , đánh đuôi và cặm cụi tha rác làm tổ

davidnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chòe than nhà mình làm tổ rồi nhưng ko biết con mái có chịu cho con trống đạp ko , vì con mái khá già mà con trống thì non quá , buổi sáng vẫn thấy con trống hót nhiều lắm , con mái thì khè khè , đánh đuôi và cặm cụi tha rác làm tổ
Nếu làm tổ thì vài 3 hôm là chim đẻ thôi. Than nhà mình đẻ được 1 trứng hôm 2/4 rồi. Còn 2 em lửa thì chưa có hiện tượng gì. Chim trống dụ mái suốt mà em mái dửng dưng lắm, Con mái mình mua ngoài cửa hàng khoảng 3 tháng rồi, nhưng giờ vẫn nhát quá. Không biết nó có chịu đẻ không, hix. Mấy hôm nữa post avary của mình mọi người đánh giá hộ nhé

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chòe than mình làm tổ nửa tháng nay rồi nhưng vẫn chưa thấy đẻ , mình vẫn cho đầy đủ sâu rồng + dế + cám , và 1 khay nước .... thấy chúng nó tha rác xoáy ổ xong rồi hay sao ý , vì mình cắt cái chổi quét nhà ra nó tha phải hết 3/4 cái chổi rồi . Sao vẫn chưa đẻ vậy các bác

ah mà mình để ý , mỗi lần mình cho sâu dế vào avi thì con mái dọa đánh con trống , ko cho con trống lại gần khay đựng sâu dế ... thế này liệu có sinh sản được ko các bác ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom