Guest viewing is limited

vanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhờ anh em tư vấn dùm em với em có 1 chú Chào Mào vừa được ông chú cho.chú chào mào này là gốc ở tanung nhưng được nuôi ở lâm hà 3mùa rồi nên có lai giọng chào mào của lâm hà nhưng em ở đà lạt ở đây chỉ chơi giọng chim rin thôi nên em muốn hỏi là chú chào mào đó em đợi tới lúc thay lông em ép giọng lại được ko ạ.em ép giọng bằng cách để gần 1chú chào mào giọng rin cho chú đó học giọng theo được không ạ.nhờ anh em giúp đỡ.em xin chân thành cam ơn.

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Ðề: Ép giọng chào mào

Con này có phải chú bạn bắt lại của Quang (Phăng tô mát) - chủ một quầy chim ở Đức Trọng không?
Tôi nghĩ, nếu là chim bổi già rừng gốc Tà Nung, rồi đem về Lâm Hà nuôi 3 năm thì phải gọi là "Nó có thêm giọng sổ vùng Lâm Hà" mới đúng, chứ lai là lai thế nào ?! Ở Phú Sơn - Lâm Hà có một vùng CM sổ giọng rất hay - CM Băng Tiên Phú Sơn (Không phải chim Băng Tiên Đà Lạt đâu nhé).
Đành rằng đại đa số người chơi CM Đà Lạt đều chơi chim "zin", nhưng ngay cả những con chim "zin 100%" ở với nhau thì cũng đâu có luôn luôn chỉ sổ giọng "zin" được. Những lúc ê ẩm, yếu hơi ... tụi nó cũng lói ngọng níu ngọng no chứ có giữ giọng thành thõi mãi được đâu ... !!?
Bạn cứ yên tâm chơi nó và đừng nghĩ nhiều đến chuyện lai - zin bạn àh!

hoangtu2608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nếu chú chim của bạn đã được 3mùa rồi thì ép giọng làm gì nữa cho mệt.
chẳng có tác dụng gì đâu bạn à.nếu chú chim của bạn học giọng tốt thì nó cũng chi pha thêm vào thôi chứ không.lúc đó chú chim của bạn sẽ có 3 giọng sô:ta nung,lâm hà và 1 chút cam ly.mà nhiều khi việc ép chim như vậy còn phản tác dung đấy.chẳng những chú chim cm của bạn không ép được giọng mà nó còn làm con chim zin của bạn pha giọng theo nó luôn đó.
một vài lơi góp ý
thân

lebinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim zin mà nuôi chỗ vùng có chim lai rồi nó củng sổ giọng lung tung thôi vì cm ưa học giọng lắm bạn ạ:a09::a09:

Danh DL

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim đã nuôi 3 mùa rồi mà ép làm sao được bạn, nếu mà bạn thấy chim đó hay thì nên giữ chơi làm mồi luôn. Thật tình mà nói nếu đã là chim mồi hay thì không cần quan tâm là chơi 2-3 giọng hay không, căng bản là nước rừng và cách bắt chim thôi. vì con mồi là phải đem đi chinh chiến nhiều nơi mà :D
thân,

PyLaĐen

Thành viên mới
SVC$
0

cũng có thể lám đó. Nhưng mà khi thay lông thì phải cho chim dưỡng lông chú bạn

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0

Theo quan điểm của mình thì nếu chú CM của bạn hót càng nhiều giọng của nhiều vùng miền khác nhau thì là vô địch rồi, cần gì phải sợ.

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ép giọng cho CM đang đỏ tách có được không?

Chào ace !
Mình vừa mới được thằng bạn cho 2 em CM đang mọc lông đỏ trên má ( tách đỏ ) nên mình có băn khoăn muốn hỏi ace là bây giờ mình muốn cho nó học giọng chim # = cách nghe file CM hót có được không , có muộn wá không . ?
Mong ace tư vấn dùm .!!!!!!!

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Ép giọng cho CM đang đỏ tách cá được không!

Chào ace !
Mình vừa mới được thằng bạn cho 2 em CM đang mọc lông đỏ trên má ( tách đỏ ) nên mình có băn khoăn muốn hỏi ace là bây giờ mình muốn cho nó học giọng chim # = cách nghe file CM hót có được không , có muộn wá không . ?

Chào Mào mà trắng nói riềng và chim chuyền (bổi chuyền) nói chung vẫn là học giọng bạn à , trên diễn đàn co nhiều clip hay lắm bạn vô down về cho em nó học đi nha . vd :
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
clip này cũng hay đó bạn của Phương timestien
chim bạn nuôi tầm 1 năm ( một mùa lông) sau mới ra hết được giọng và đã tương đối ổn định giọng rồi (tầm 85%) sau 1 năm nữa thi hoàn thiện hẳn 15% còn lại, lúc đó chim sung và đi vào ổn định.
vài lời góp ý tỳ thôi. chúc bạn có cặp chim đẹp.
thân !

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Ép giọng cho CM đang đỏ tách cá được không!

chào mào mà trắng nói riềng và chim chuyền (bổi chuyền) nói chung vẫn là học giọng bạn à , trên diễn đàn co nhiều clip hay lắm bạn vô down về cho em nó học đi nha . vd :
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
clip này cũng hay đó bạn của Phương timestien
chim bạn nuôi tầm 1 năm ( một mùa lông) sau mới ra hết được giọng và đã tương đối ổn định giọng rồi (tầm 85%) sau 1 năm nữa thi hoàn thiện hẳn 15% còn lại, lúc đó chim sung và đi vào ổn định.
vài lời góp ý tỳ thôi. chúc bạn có cặp chim đẹp.
thân !
Cảm ơn anh nhiều lắm.Em sẽ cho nó học ngay hôm nay.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Ép giọng cho CM đang đỏ tách có được không?

Chào ace !

Mùa này chim má trắng đa số đều lên má đỏ nhưng chưa xong hoàn toàn. chim đang chuyển từ má trắng lên má đỏ thì gọi là má lỡ. lúc này chim đã có 1 ít giọng rừng rồi, có thể sổ giọng dài. Việc cho chim học thêm giọng là điều có thể nhưng cũng tuỳ theo khả năng, bản chất con chim có chịu tiếp thu thêm giọng mới hay không mà thôi.

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Ép giọng cho CM đang đỏ tách có được không?

Chi má đỏ hay má trắng thì đều học giọng dc cả bạn àh, nhưng tùy vào bản chất của từng con thôi nếu nó chịu học thì ko còn vấn đề gì để nói nữa rồi. Như mình đây con bổi già 7 mùa rồi mà vẫn còn học giọng chim khác dc đó mình cũng ko ngờ luôn, nhưng tóm lại nếu bạn muốn cho chim học giọng thì tốt nhất bạn nên kiếm một chú mồi chuẩn giọng về cho em nó học, chứ còn cho nghe file thì chất lượng chắc có lẽ ko bằng dc rồi vì nó chỉ nghe qua máy phát ra thôi chứ ko trực tiếp nghe chú mồi kêu nên quá trình tiếp thu giọng cuĩng hơi bị lâu hơn. Vài lời chia sẽ cùng bạn :a01: :a01: :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom