Guest viewing is limited

minhdien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em thấy nhiều bài viết về cu gáy nói rằng nên thường xuyên hạ thổ cu mới tốt , vậy là em nghĩ rằng sao không hạ thổ luôn cho nó tốt hẳn nhỉ ,nhà em có mấy chậu cây đường kính khoảng ngoài 40cm ,em quây luôn 1 cái lồng cho cu gáy ,vậy có được coi là hạ thổ không ?
Vì như vậy ,chú ta thích đào đất thì đào ,đi bộ thoải mái ,ăn đất lúc nào cũng được ,thóc chú ta ăn vãi ra còn mọc thành cây con cơ .Nhưng em để ý thì từ hôm hạ thổ ,chả thấy gáy nữa .lạ thật .Còn 2 chú trong lồng thì vẫn gáy sáng , trưa , và đêm .
Vậy xin các bác có thể cho em chút ý kiến được không ạ , vì em đang dự tính hoàn thành nốt việc hạ thổ 2 chú còn lại , đồng thời tiến hành mua 2 em mái về thử cho chúng xxx... xem có ra kết quả gì không ?
việc hạ thổ luôn như vậy có ảnh hưởng gì đến chất giọng , sự siêng năng gáy không ạ ?

---------- Post added at 01:00 AM ---------- Previous post was at 12:55 AM ----------

Đồng thời qua hình dáng và tiếng gáy thì quả thực em cũng khó lòng mà phân biệt được trống mái , 3 chú cu nhà em vẫn còn chưa đc thuần lắm ,lúc em lại gần thì nó quay mặt vào ,đít chổng ra khinh không thèm nhìn em nên em chưa phân biệt được ,tiếng gáy thì nghe cũng không có luyến láy gì .Bác nào có rảnh qua nhà em , hoặc bác nào nhà có cu mái , có thể cho em qua xin ít kinh nghiệm học hỏi , xem xét được không ạ ?

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn.
-Chơi chim Cu gáy hạ thổ thường xuyên là không tốt cho chim,tốt nhất là từ 5-7 ngày ta hạ thổ một lần. Khi hạ thổ thì chọn chỗ đất sạch sẽ,có nhiều sỏi,đất do giun đẩy lên thì cằng tốt.
-Khi bạn thả Cu gáy sang lồng rộng thì chúng ít gáy là đúng rồi,mới lại ghép đẻ thì lâu dần sẽ không tốt cho chim.
-Bạn ghép đôi nếu không hợp thì con cái và đực cũng đánh nhau chứ đừng nói gì tới hai con đực( cái) chung một lồng.

minhdien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bác thuanthuynguyen nhiều , nếu hạ thổ như vậy không ổn , em sẽ thay phiên cho chúng vậy , đúng là nhốt vào chuồng thì không gáy ,nhưng bỏ lên lồng thì lại gáy .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom