Guest viewing is limited

famels01

Thành viên mới
SVC$
0
E có nuôi 1 con chòe than trống nhưng chưa bao giờ thấy nó hót chuyện cả. Em mới nuôi được 1 tháng có phải nó sợ không hay nó bị sao. Chỉ buổi sang nó kêu chòe...rồi chíp...được mấy tiếng là im cả ngày luôn.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ðề: Mọi người giúp đỡ em với

Bênhj đó là bệnh ngoái rồi. Bạn thử làm như thế này xem có được ko nhé. lắp thêm một cầu phía trên, cho cầu phụ ra phía trước hoặc khi treo lồng vào tường thì xoay lồng cho cầu phụ ra trước, che mặt trên lồng nếu là lồng vuông, còn lồng tròn thì trùm một phần phía trên lại để như vậy nếu có chuyển biến đến hết tật vẫn làm tiếp một thời gian nữa. Ngoài ra bạn thử chuyển từ lồng tròn sang lồng vuông nếu như bạn nuôi lồng vuông và ngược lại, vẫn bố trí cầu và che lồng như trên. Bệnh ngoái rất khó chữa nhưng có một số em mình làm như vậy đã thành công. Trên đây là kinh nghiệm mà mình đã áp dụng, nhưng không phải em nào cũng được đâu nhé. Bạn tham khảo thêm một ssoos cách trong D Đ mà AE đã giới thiệu nữa thử nhé!

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0

Bênhj đó là bệnh ngoái rồi. Bạn thử làm như thế này xem có được ko nhé. lắp thêm một cầu phía trên, cho cầu phụ ra phía trước hoặc khi treo lồng vào tường thì xoay lồng cho cầu phụ ra trước, che mặt trên lồng nếu là lồng vuông, còn lồng tròn thì trùm một phần phía trên lại để như vậy nếu có chuyển biến đến hết tật vẫn làm tiếp một thời gian nữa. Ngoài ra bạn thử chuyển từ lồng tròn sang lồng vuông nếu như bạn nuôi lồng vuông và ngược lại, vẫn bố trí cầu và che lồng như trên. Bệnh ngoái rất khó chữa nhưng có một số em mình làm như vậy đã thành công. Trên đây là kinh nghiệm mà mình đã áp dụng, nhưng không phải em nào cũng được đâu nhé. Bạn tham khảo thêm một ssoos cách trong D Đ mà AE đã giới thiệu nữa thử nhé!
hình như bạn hiểu sai hay sao ấy,bạn ấy chỉ nói là kêu có tiếng chòe và chịp,hiện tượng đó đâu phải là hiện tượng chim ngoái đâu bạn,mình không phải là dân chơi chòe thân nhưng cũng có nuôi,và cũng gặp hiện tượng đó rồi, là chòe non nuôi biij mất lực,không gian chật hẹp không dám ra giọng vì lồng treo chỗ bờ tượng,con chòe đó chỉ kêu chòe chòe và ra vài giọng chim con,có thể con chòe đó tầm độ 5---6 tháng,nước nuôi không ổn,lại bị treo chỗ tường không gian làm con chòe tỏ thái độ sợ sệt.............mình không nhận xét nữa,vì thật hư mình chưa thấy con chòe của bạn,chỉ nghe qua lời bạn nói nên mình nghĩ thế thôi,vì mình đã từng gặp con chòe NON của mình nuôi lên thế

HYD

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình nghĩ có thể cách chăm của bạn chưa ổn hoặc chim của bạn đang thay lông, bạn nên bổ sung mồi tươi hàng ngày (dế, cào cào). Nếu chim của bạn là chim bổi thì cũng khó nói trước mình nuôi 1 con bổi tầm 1 tháng lồng là hót chuyện rồi (ăn cám với dế, thỉnh thoảng mới có cào cào), sau đó nó thay lông và cùng kêu chòe chòe, chip chip giống con của bạn và không hót chuyện nữa. Nuôi chòe phải kiên trì bạn à 1 tháng chưa ăn thua gì đâu.

boy_nhietdoi

Thành viên tích cực
SVC$
0

có thể thấy là nước chăm của bạn chưa đều nên còn chim chưa có lửa thôi ....Bạn cần cho ăn thêm nhiều mồi tươi(cào cào , dế , sâu quy ) , tắm táp ,phơi nắng , dợt đều . giờ giấc thật hợp lý thì con chim của bạn mới có lửa và hót đều hơn . Thân bạn ....

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0

E có nuôi 1 con chòe than trống nhưng chưa bao giờ thấy nó hót chuyện cả. Em mới nuôi được 1 tháng có phải nó sợ không hay nó bị sao. Chỉ buổi sang nó kêu chòe...rồi chíp...được mấy tiếng là im cả ngày luôn.

Chào bạn, bạn mới nuôi em nó một tháng chứng tỏ em nó chưa có đủ thời gian làm quen hơn nữa nếu là chim bổi thì chắc chắn chưa thể dạn được. Em nó còn đang lạ nước lạ cái thì làm sao mà mở mỏ được cơ chứ! Ban cứ chăm em nó đều tay như Boy_nhietdoi tư vấn thì em nó sẽ nhanh hót thôi. Mình cũng đang nuôi một em từ non lên được 6 tháng rồi, mỗi ngày khoảng gần 20 sâu quy, 2-4 con dế, cám chuyên cho choè, ngày nào cũng tắm (tuy nhiên bgiờ miền bắc đang lạnh thì khoảng 3 hôm tắm một lần với điều kiện chỗ tắm đủ ấm để em nó có thể hong khô lông. Trong toilet nhà mình có lắp đèn sưởi để tắm nên dù trời lạnh thế này vẫn tắm cho em nó vô tư). Đôi lời chia sẻ! Chúc em choè của bạn mau mở mỏ! Thân!

boy_nhietdoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
em này có lẻ là chưa có lửa , kêu như vậy có lẻ nó lạ chỗ cũng nên ...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom