Guest viewing is limited

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
Chào các mem !!!
Mình đưa ra chủ đề này để anh em cho ý kiến về dùng vật liệu gì để trải vào đáy lồng cho sc. Có một số chất như sau:
1. Cát vàng: (Cát dùng để xây nhà) Hiện nay SC trong lồng thường được chúng ta rải cát vàng để làm nền cho chim đi lại. Nhưng cát vàng thường có một số nhược điểm sau:
- Khi trải cát chỉ được một đến hai ngày thì cát sẽ dần trôi về phía tang lồng, phần nền ở giữa sẽ bị trơ ra điều này sẽ dẫn đến một số vấn đề không tốt như: phân không có cát sẽ dính vào đáy lồng và sc đi lại sẽ dính vào chân, nếu chúng ta không phát hiện sớm sẽ dẫn đến chân của chim bị thối móng để lâu sẽ làm cho nó bị liệt...
- Khi nền không đều cát, con SC khi xuống nấm hoặc khi thăng xuống sẽ bị đau chân, nếu điều này xảy ra nhiều lần sẽ làm cho con chim sợ và không dám lên nấm hoặc thăng lên nữa.
Ưu điểm của cát vàng là:
- Cát vàng sẽ giúp sc mài móng, tránh được tình trạng móng chân dài quá dễ mắc vào nan lồng hoặc áo lồng, nếu mắc vào thì các bạn sẽ biết điều gì sẽ xảy ra rồi chứ :a16:
- Cát vàng khô nhanh nên những ngày nồm, hoặc mưa gió sẽ không làm cho nền cát bị ẩm thấp như thế tránh được sự phát triển của bọ mạt và một số ký sinh trùng gây hại khác.
2. Cát đen Vật liệu thứ 2 mà một số người vẫn dùng đó là cát đen (Cát dùng để xây nhà)
Cát đen có một số ưu điểm sau:
- Cát đen thường có độ kết dính với nhau tốt nên khi chim đi ngoài sẽ nhanh dính vào như vậy sẽ tránh được việc chim dẫm lên phân và bị dính vào chân.
- Cát đen khi cho vào lồng thì mất đến 3- 4 ngày mới dạt về phía tang lồng nhưng với số lượng rất ít. Vẫn đủ đảm bảo số lượng ở giữa đáy lồng.
- Cát đen mịn nên khi SC nhảy từ nấm xuống hoặc thăng xuống sẽ không bị đau chân.
Nhược điểm:
- Cát đen thường lâu khô hơn cát vàng nên khi gặp mưa hoặc trời ẩm thấp sẽ là môi trường tốt cho ký sinh phát triển.
- Cát đen hạt nhỏ và mịn nên khi Sc đi lại sẽ vẩy ra ngoài rất nhiều gây bẩn, và cát đen hạt nhỏ nên rất dễ chui qua những lỗ nhỏ dưới đáy lồng như thế sẽ gây bẩn nhà và nhanh làm thất thoát số lượng cát có trong lồng.
3. Đất phù sa: (Đất ngoài các bãi sông)
Cái này mình đang thử nghiệm nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Chỉ đưa ra một số ý kiến từ thực tế quan sát nhé( Hôm trước thấy có người đã dùng rùi nhưng khi hỏi họ nói là cứ dùng sẽ biết).
Qua một thời gian ngắn mình thấy là:
- Sc rất thích loại này, nó mổ ăn mỗi khi mình cho đất vào.
- Loại đất này xốp nên chim rất thích, nó rũi đất tìm ăn trông thích lắm.
- Nhưng các mem lưu ý là cho vừa phải thôi nhé không nặng sẽ làm bục đáy lồng đó.
4. Cát trắng (Cát ngoài bãi biển)
Cái này mình không có điều kiện sử dụng nên không biết, mong các mem cho ý kiến nhé
5. Kinh nghiệm của bản thân:
Hiện mình đang trộn cả cát vàng và cát đen để trải nền cho sc nhà mình, thỉnh thoảng mình cho thêm một số đất phù sa vào khi mà cát đã vơi đi do chim làm bắn ra ngoài hoặc chui qua khe dưới đáy.
Trên đây là một số kinh nghiệm nhỏ của mình đóng góp cho diễn đàn, anh em cho ý kiến tham luận nhé.

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em toàn cho cát đen anh ạ. Kê em không cho vào cóng mà em đổ ra cát cho chúng tù bới ăn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Em thấy cắt trắng dùng rất sạch và con chim ít bị bọ mạt các bạn miền trung hay dùng loại cát này các bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm của mình khi dùng loại cát này để các bạn khác đc biết

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng ở Đà Nẵng mình thấy các anh em dùng cát trắng không à.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
cát trắng em ở biển nên hiểu ( trước có ra lấy về làm sân vườn non bộ ) nói chung chất lượng dùng như cát vàng thôi các bác à , nhược điểm hơn là cát trắng nhẹ hơn cát vàng, nên khi khô và mang chim treo ở chỗ thoáng mà có gió to thì cát bay mù mịt ..... bẩn nhà lắm

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo tôi không nên dùng cát đen và cát trắng( cả 2 loại này mình đã dùng thử)
Cát đen rất mịn, nhỏ dễ bị bụi...
cát trắng thì rất có khả nằn con chim bị đau mắt, hạt nhỏ khi con chim dũi cát rất dễ bị lẩn vào lồng gây khó chịu.

CÒn tôi thấy nếu cho cát phù sa trộn lãn cát vàng thì có khi la ổn nhất, trong cát phù sa có khoáng chất rất tốt, vẫn đề là trộn tỉ lệ như thế nào để nó cân dối. thôi. CÒn nếu không tì cứ dùng cát vàng đãi bỏ sỏi đi là OK nhất.

Cát mà bị trôi là do treo lồng không cân hoặc đáy lồng bị lệch, cong vênh

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
đúng như bác MINH HIẾU nói có lẽ tốt nhất vẫn là đất phù sa , đất bồi bãi ven sông, mặt đất này quen thuộc với SC khi chúng sống trên mặt đồng ( đất thịt ) cũng như sống ở các vùng bãi ven sông, chất lượng đất thịt tốt , có khoáng chất và mềm ... điều này khiến SC đi lại và thăng với bộ móng dài của chúng sẽ rất an toàn và thoải mái ....
...hi,....hi... chốt lại lần cuối là khi nào các bác đi bẫy SC sông hồng rủ em đi với, hay các bác đi lấy đất thì rủ em mà bác nào có quên ko rủ em thì ...he..hẻ.... lấy luôn giùm em một bịch nhé !!!!!!!!!!!!!!!!

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
CÒn nếu không tì cứ dùng cát vàng đãi bỏ sỏi đi là OK nhất.
Hiếu ơi, cát vàng mà ông đãi lấy phần mịn và bỏ sỏi đi thì đảm bảo với ông là chỉ sau 2-3 tháng móng chân sc nhà ông sẽ dài ngoằng ra đấy.
Đừng bỏ sỏi đi, cho lẫn vào, ông chưa nhìn thấy các em sc nhặt sỏi cho vào cóng thế nào đâu, nhìn ngộ lắm, hi hi hi

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hiếu ơi, cát vàng mà ông đãi lấy phần mịn và bỏ sỏi đi thì đảm bảo với ông là chỉ sau 2-3 tháng móng chân sc nhà ông sẽ dài ngoằng ra đấy.
Đừng bỏ sỏi đi, cho lẫn vào, ông chưa nhìn thấy các em sc nhặt sỏi cho vào cóng thế nào đâu, nhìn ngộ lắm, hi hi hi
nhìn rồi, tôi thấy tụi nó cho kín cả cóng nước cơ ông ạ, cái này nó làm tôi khó chịu:a18:. Cát mịn vẫn hơn, móng mọc dài đối với sơn ca ko phải là vấn đề lắm ông ạ.
Lẫn nhiều sỏi nhỏ bọn nó ko thích, đi lại đau chân:a36:.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Mình thấy dùng cát trắng vừa đẹp vừa nhẹ lồng còn vấn đề cát làm sơn ca đau mắt thì mình chưa gặp phải.
Đất phù sa trộn vào cát vàng thì mình thấy nó hơi bẩn vì khi khô chim dũi cát nhiều bụi lắm. muốn cho chim ăn đất thì cứ để đất vào cóng cho chim cần gì phải trộn với cát vừa nặng vừa bẩn.
Theo mình nghĩ thì cái quan trọng làm sao phù hợp với đ/k nuôi của mình. Ở thành phố thì lấy đâu ra cát trắng thay thường xuyên được, trộn đất vào cát vừa bẩn vừa nặng.
Mình thì thấy với Đ/K ở thành phố thì dùng cát vàng bỏ bớt sỏi to đi cho đỡ nặng là ok nhất

canary lover

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không biết ở HN thì sao chứ ở HCM thì mua cát trắng dễ lắm, cứ ra chỗ bán Hồ cá, Cá kiểng thì mua bao nhiêu cũng có !!! nếu nuôi 1 con thì chỉ mua 1 gói 40 ngàn là có thể thay cho cả năm đấy !

Mình thấy dùng cát trắng vừa đẹp vừa nhẹ lồng còn vấn đề cát làm sơn ca đau mắt thì mình chưa gặp phải.
Đất phù sa trộn vào cát vàng thì mình thấy nó hơi bẩn vì khi khô chim dũi cát nhiều bụi lắm. muốn cho chim ăn đất thì cứ để đất vào cóng cho chim cần gì phải trộn với cát vừa nặng vừa bẩn.
Theo mình nghĩ thì cái quan trọng làm sao phù hợp với đ/k nuôi của mình. Ở thành phố thì lấy đâu ra cát trắng thay thường xuyên được, trộn đất vào cát vừa bẩn vừa nặng.
Mình thì thấy với Đ/K ở thành phố thì dùng cát vàng bỏ bớt sỏi to đi cho đỡ nặng là ok nhất

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Không biết ở HN thì sao chứ ở HCM thì mua cát trắng dễ lắm, cứ ra chỗ bán Hồ cá, Cá kiểng thì mua bao nhiêu cũng có !!! nếu nuôi 1 con thì chỉ mua 1 gói 40 ngàn là có thể thay cho cả năm đấy !

vâng bác nói đúng lắm, ở cửa hàng cá cảnh chắc có nhiều em cũng không để ý, trước giờ thỉnh thoảng xin anh em tí về thay.

vuongvu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào cả nhà . cho mình góp ý chút nha , theo mình nếu nuôi sơn ca nên chọn cát trắng , vì hồi còn đi học mình chuyên đi tìm ổ chim sơn ca . tập tinh loài nay là làm tổ ở dưới đất , đặt biệt hay làm ở giửa những luống khoai lang . mà quê mình hay trồng khoai trên cát trắng nên mình chắc chắn với các bạn . sơn ca ưa hót vào buổi trưa nhất là những hôm trời nóng gắt . nếu các bạn đã từng tai nghe mắt thấy SC hót ngoài đồng thì mới cảm nhận hết được tuyệt tác của thiên nhiên .

dế mèn

Thành viên mới
SVC$
0
Theo tôi thì dùng cát trắng là tốt nhất vì cát trắng hạt tròn không sắc cạnh, ít bụi và nhình rất thẩm mỹ. Còn cát vàng và cát đen xây dựng hạt rất sắc cạnh, bén nên khi chim tắm cát làm cho lông bị tưa, sướt trông rất sơ sát... Vài ý kiến có gì không phải mong ae chỉ thêm. Thks

dammechim

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vật liệu làm nền sơn ca thì cát trắng là tốt nhất nhưng với điều kiện là nhà ít sơn ca thôi chứ nuôi tầm 5 lồng chở lên thì phải dùng cát vàng cho đỡ tốn. Nhà mình có 6 lồng mỗi lần thay mất một xô nhỏ cát vàng, chốc lại phải đi lấy cát về thay chứ dùng cát trắng thì "sập tiệp" mất thôi.

boy_nhietdoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình thường lấy nhữa đường để gia cố thêm 1 lớp dưới đáy lồng cho chắc ăn!!!hi hi hi!!!đáy lồng trở nên rất cứng đó bác!!!

dammechim

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhựa đường cũng tốt nhưng chỉ rải một lớp mỏng thôi không thì sẽ bị nặng lồng vì còn cát nữa. Có nhiều anh em thì sơn 2-3 lớp ở đáy lồng, còn khe giữa đáy và chân thì dùng keo của thợ mộc miết vào.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
em chỉ dùng cát trắng chưa dùng các loại còn lại bao giờ, các loại cát em chưa dùng nên em chư bít nhưng cát trắng thì em có một vài ý kiến sau:
ưu dễ khô, mềm chim tắm cát dễ dàng, sạch sẽ, giống với môi trường tự nhiên (SC miền trung ở gần biển)...
nhưng nhược điểm thì bác cá vàng đã đề cập là dễ dồn về xung quanh lồng

linhHCM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng nuôi sơn ca và cũng chỉ dùng 2 loại cát trắng là cát trắng Nha Trang và cát trắng mà người ta hay dùng để bỏ trong hồ cá.

vầng trăng phiêu lãng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng dùng cát trắng vì thấy sạch sẽ và chim cũng thích tắm mỗi khi thay cát ,còn đáy lồng mình lót 1 miếng nhựa vừa khít đáy,vanh lên trên một cái niềng tre là ổn,và xung quanh lồng phía dưới mình cắt một miếng nhựa trong cao khoảng 4>5 cm bao xung quanh lồng để vừa tránh cát bay tung ra ngoài đỡ hao hụt cát vừa sạch sân nhà...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom