Guest viewing is limited

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Có lẽ khi đọc bài này không ít người sẽ thắc mắc,tại sao lại không nên,như vậy sẽ hay hơn chứ ?!!
Ai nuôi chim non đều muốn lớn lên con chim mình phải dạn dĩ với người nên muốn con chim của mình càng dữ càng tốt,thậm chí dù nó có bấu xé,mổ tay mình tóe máu cũng vui!
Nhưng vấn đề CHIP muốn nói là sau niềm vui đó là những điếu rất không có lợi cho người chơi!Đây là điều mà nếu chịu khó quan sát các bạn sẽ thấy,người chơi sâu vào 2 loài chim này kể cả chơi hót hay đá đều tránh để chim quen với việc đá tay!

Tại sao chim đá nếu bạn mua về nuôi thì dù chim con vẫn nhát tay?
Nuôi đá(Than):Người chơi Than con nuôi lớn để đá,chim đá tốt thì 100% không con nào đá tay,thậm chí họ cố tình để con chim hơi nhát 1 chút càng tốt(như chuyền)!Lý do:Tay người và thân chim có tiết diện hoàn toàn khác nhau,chim còn non nếu quen bấu víu vào bàn tay người thì các cấu trúc gân chân và móng sẽ phát triển phù hợp với tiết diện tay,khi lâm trận chim hoàn toàn không phát huy được tác dụng của chân và móng!

Tại sao người chơi Đất lâu năm không ai đưa tay vào cho chim đá?
Nuôi hót(Than&Đất):Chim quen đá tay thường có tính rất háu đá(dù đá không hay!),nên không thể chơi hót vì gặp chim hay người đều sân si đòi đá,vào cội thấy chim thì chụp lồng,gặp người thì chờ đưa tay vào để đá!
Chim như vậy không thể gọi là chim hót!(chim thì con nào cũng hót nhưng cái chính là vào cội chơi như thế nào,giá trị con chim được đánh giá ở chỗ này,và đó cũng là lý do những con chim có giải tại các cuộc thi hót thường có giá cao hơn rất nhiều so với khi chưa có giải)
Đây là 1 chút kinh nghiệm mà một số người khi bắt đầu chơi thường không để ý,vì đây là thời gian vào mùa chim non,rất nhiều người đang làm bảo mẫu cho chim nên CHIP gửi 1 số tiêu chí đi sâu vào 2 loài chim này cho các bạn tham khảo!
Thân!

khoenchichchoe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Than thì mình không rành chứ chích choè đất mà không đá tay thì mất giá trị, còn chuyện đá tay có liên quan đến đá chim thì không chính xác, tuỳ thuộc vào bản năng của con chim

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Chào!
Chuyện này nếu bàn luận thì rất khó giữa những suy nghĩ và kinh nghiệm bản thân của mỗi người!
Đây chỉ là những kinh nghiệm "nhỏ" ở mỗi lĩnh vực!Nếu bạn có ý hay,kinh nghiệm tốt thì mọi người rất vui được lĩnh thụ!Đừng phản bác nếu không có phân tích rõ ràng khiến mọi người thắc mắc,không hay!
Thân!

quys631

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tớ cũng thấy thế là hợp lý,vì quan văn thì ít có thể vừa văn vừa võ song tòan được

phuong remix

Thành viên mới
SVC$
0
ko hiểu có thật ko nũa...tại vì con của mình cũng rất hay cho nó đá tay và cào cấu...choà của mình là choè hót bạn à...nhưng mình vẫn thấy nó hót bt ko thấy hiện tượng j` cả..

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
9 người mười ý , bạn cảm thấy thích là được . Mổi khi buồn lấy em nó ra mở cửa lồng cho tay vào em nó đá " tạch tạch tạch " thì lúc đó cảm giác sung sướng vô cùng .
Riêng mình là vậy , Thân !:a20:

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
ko hiểu có thật ko nũa...tại vì con của mình cũng rất hay cho nó đá tay và cào cấu...choà của mình là choè hót bạn à...nhưng mình vẫn thấy nó hót bt ko thấy hiện tượng j` cả..

MTCHIP có nói rõ là " Chim quen đá tay thường có tính rất háu đá(dù đá không hay!),nên không thể chơi hót vì gặp chim hay người đều sân si đòi đá và chim thì con nào cũng hót" , theo mình thì con chim hót thì nó có dáng dấp nghệ sĩ , thanh cảnh , ko " bạo lực " giống mấy em chiến , thế nên con chim hót mà lại máu chiến thì chơi cũng nửa lọ nửa chai lắm , mình chỉ góp ý vậy thôi chứ ko phải chê con chim của bạn ko ra ji` đâu , mong bạn đừng hiểu lầm ! Suy luận của MTCHIP khá logic , sẽ test dần dần :a15:

sland

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có lẽ khi đọc bài này không ít người sẽ thắc mắc,tại sao lại không nên,như vậy sẽ hay hơn chứ ?!!
Ai nuôi chim non đều muốn lớn lên con chim mình phải dạn dĩ với người nên muốn con chim của mình càng dữ càng tốt,thậm chí dù nó có bấu xé,mổ tay mình tóe máu cũng vui!
Nhưng vấn đề CHIP muốn nói là sau niềm vui đó là những điếu rất không có lợi cho người chơi!Đây là điều mà nếu chịu khó quan sát các bạn sẽ thấy,người chơi sâu vào 2 loài chim này kể cả chơi hót hay đá đều tránh để chim quen với việc đá tay!

Tại sao chim đá nếu bạn mua về nuôi thì dù chim con vẫn nhát tay?
Nuôi đá(Than):Người chơi Than con nuôi lớn để đá,chim đá tốt thì 100% không con nào đá tay,thậm chí họ cố tình để con chim hơi nhát 1 chút càng tốt(như chuyền)!Lý do:Tay người và thân chim có tiết diện hoàn toàn khác nhau,chim còn non nếu quen bấu víu vào bàn tay người thì các cấu trúc gân chân và móng sẽ phát triển phù hợp với tiết diện tay,khi lâm trận chim hoàn toàn không phát huy được tác dụng của chân và móng!

Tại sao người chơi Đất lâu năm không ai đưa tay vào cho chim đá?
Nuôi hót(Than&Đất):Chim quen đá tay thường có tính rất háu đá(dù đá không hay!),nên không thể chơi hót vì gặp chim hay người đều sân si đòi đá,vào cội thấy chim thì chụp lồng,gặp người thì chờ đưa tay vào để đá!
Chim như vậy không thể gọi là chim hót!(chim thì con nào cũng hót nhưng cái chính là vào cội chơi như thế nào,giá trị con chim được đánh giá ở chỗ này,và đó cũng là lý do những con chim có giải tại các cuộc thi hót thường có giá cao hơn rất nhiều so với khi chưa có giải)
Đây là 1 chút kinh nghiệm mà một số người khi bắt đầu chơi thường không để ý,vì đây là thời gian vào mùa chim non,rất nhiều người đang làm bảo mẫu cho chim nên CHIP gửi 1 số tiêu chí đi sâu vào 2 loài chim này cho các bạn tham khảo!
Thân!
Thêm một ý kiến đáng để suy nghĩ, suy luận khá logic nhưng cần kiểm chứng nhiều hơn. Thanks bạn rất nhìu:a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04:

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
Xin lổi cho tớ bon chen chút

Than thì mình không rành chứ chích choè đất mà không đá tay thì mất giá trị, còn chuyện đá tay có liên quan đến đá chim thì không chính xác, tuỳ thuộc vào bản năng của con chim

Thật ra thì chẳng có con chim nào đá hay(Bấc phân thắng bại) mà lại có tậc đá tay cả , tậc ở đây là của những ngưòi yêu đá chim , Còn nét là dành cho những người nuôi chim hót .
Hay nuôi chim cảnh như avary chẳng hạn nếu chim đá tay củng hay đấy chứ , hơn những đấy là môi trường thân thiện nói riêng giữa động vật & con người nói chung thiên nhiên & con người .

Về cái chuyện than đá tay mấy lão đá chim chống chỉ định đấy các bạn à :)

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo ý tôi con chim sau 1 thời gian dài chăm sóc và thuần dưỡng,ai cũng rất mong được đưa tay vào vuốt ve nó.còn chuyện cho tay vào để nó đá thì cũng ko có ảnh hưởng đến giá trị của nó.trong SG thì mình chưa biết chứ ngoài bắc thì mình tin chắc 1 điều là rất nhiều người muồn có 1 em như vậy.thân:a21::a21:

hothabi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đang nuôi 1 chú than đất con thôi, mình thấy nhiều người hỏi nhau rằng " Than đất có đá tay chưa ?". Theo mình nghĩ thì cũng có cái lý của nó.

Các bạn đều biết rằng Than đất rất rất nhác, nhác hơn chích chòe than nhiều. Than bổi còn có thể nuôi lên để hót hoặc đá được chứ than đất bổi thì hơi bị khó đấy. Cũng chính vì than đất nhác như vậy nên yếu tố đá tay là để khẳng định chim đã thuộc hay chưa í mà. Tất nhiên đối với các loại chim thì con nào càng dạn người càng thì càng nhác trường (mang chim ra trường / điểm dợt chim thì con chim dạn người chơi không bằng chim nhác nhưng đã thuộc).

hananhphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hey! Cho mình bon chen xíu !
Mình thấy MTchip cũng có phân tích khá rõ ràng đó.
Nhưng phần này thấy lạ nè: " Tay người và thân chim có tiết diện hoàn toàn khác nhau,chim còn non nếu quen bấu víu vào bàn tay người thì các cấu trúc gân chân và móng sẽ phát triển phù hợp với tiết diện tay ". Chim đã nuôi lồng rùi thì kiểu ji cũng phát triển không thể bằng chim rừng được, nên chim có bấu víu tay người hay đậu trên cầu cũng vậy thui.Quá trình phát triển là cả thời gian dài chứ đâu phải một vài phút ... thỉnh thoảng mình mơi búng tay cho chim đá chứ đâu phải cả ngày mình cho chim ôm tay mình để đá đâu.

Nếu một người chơi chim đá thì sẽ có những món riêng của họ để cho chim tập luyện mà đá tốt thui. mà người nuôi chim con lên để đá thì ko nhìu. Việc chim đá tay có thể xem e nó còn xung hay không, đôi khi cũng là một thói quen .. relax thui.. lâu lâu đi ngang, búng tay 1 phát, e nó bay tới, hót ào ào thấy cũng hay đóa chứ.:a12:

Mà cũng còn tùy thuộc vào tính con chim nưã.. Có con bạn ko cần tập nó cũng tự chơi tay.. Có những con thì tập hoài cũng ko chịu đá.
Vài dòng mạo muội, Thân!

tuilaca

Thành viên mới
SVC$
0
dọc xong chẳng biết the nao cho tốt nữa vi minh mới choi nên ko biet làm sao mong may anh chi 3 bảo thêm:a14:

toancanfly

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn mtchip nói củng khá chính xác nhưng mình củng thêm một vài điểm , Thật ra nuôi đất con mà không đá tay thì giá trị về tiền bạc ít hơn là vừa đá tay mà siêng hót thì quá good ra hôi chơi không chụp chơi lăng xăng là quá tuyệt nhưng rất hiếm con như vậy tất nhiên cũng có cái này tuỳ theo trình độ và thâm niên của người chơi , còn nếu nuôi đất con mà không tập đá tay thì dễ hót hay siêng hót ra cội chơi ít chụp nhưng giá trị về tiền bạc hơn sẻ ít hơn . Thân

thinhhuynh

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn mtchip nói củng khá chính xác nhưng mình củng thêm một vài điểm , Thật ra nuôi đất con mà không đá tay thì giá trị về tiền bạc ít hơn là vừa đá tay mà siêng hót thì quá good ra hôi chơi không chụp chơi lăng xăng là quá tuyệt nhưng rất hiếm con như vậy tất nhiên cũng có cái này tuỳ theo trình độ và thâm niên của người chơi , còn nếu nuôi đất con mà không tập đá tay thì dễ hót hay siêng hót ra cội chơi ít chụp nhưng giá trị về tiền bạc hơn sẻ ít hơn . Thân
Mình thấy chim than, đất đá tay nhìn rất đã :a45::a45: nhưng chơi chim hót thì đây có lẽ là thói quen ko tốt, ra cội hay đi thi thường chụp rất dữ nhưng để bàn chơi thì :a20::a20: rất hay... tùy người thích chơi thôi. Thích uống cà phê để chim trên bàn chơi thì càng đá tay càng hay, ngược lại chủ thích bon chen thì chim đá tay lại phản tác dụng. Nhưng về giá trị thì ko bàn tới được...chơi mà, giá là do người thích đâu xác định được :a08: Riêng mình thích bon chen nên ko chơi đá tay :a24: (do tập hoài vẫn ko đá :a10:)

94band

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E nghỉ là nhất thiết đâu phải là chim đá tay mới la dạn dĩ đâu..e cũng mới chơi đất..do 1 người a tặng.. Lúc tặng là nój con chim ko đá tay..mình hỏi sao vậy thì a ấy nói đá tay thì chơi ko hay, và vaì ý như pác mtchip vậy...nhửng ng chơi lâu năm thì ko ai cho chim mình đá tay ,họ kị đều đó.vì đá tay ko đi thi,đi cội đấu tốt đc..nhưng đối với những bạn chơi ỡ nhà,ko đi cội. thì cho nó đá tay củng là 1thú vui đấy.

datna

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chòe đất mà tập cho đá tay thì ra cội hết đường chơi luôn. Chim chỉ lo chụp lồng đòi chiến con khác, không ra hình ra dáng được, hót cũng ít luôn. Nói chung nếu mà chơi đất ở nhà không mang ra cội đi thi thì tập đá tay cũng là 1 thú vui :)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom