Guest viewing is limited

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Có lẽ khi đọc bài này không ít người sẽ thắc mắc,tại sao lại không nên,như vậy sẽ hay hơn chứ ?!!
Ai nuôi chim non đều muốn lớn lên con chim mình phải dạn dĩ với người nên muốn con chim của mình càng dữ càng tốt,thậm chí dù nó có bấu xé,mổ tay mình tóe máu cũng vui!
Nhưng vấn đề CHIP muốn nói là sau niềm vui đó là những điếu rất không có lợi cho người chơi!Đây là điều mà nếu chịu khó quan sát các bạn sẽ thấy,người chơi sâu vào 2 loài chim này kể cả chơi hót hay đá đều tránh để chim quen với việc đá tay!

Tại sao chim đá nếu bạn mua về nuôi thì dù chim con vẫn nhát tay?
Nuôi đá(Than):Người chơi Than con nuôi lớn để đá,chim đá tốt thì 100% không con nào đá tay,thậm chí họ cố tình để con chim hơi nhát 1 chút càng tốt(như chuyền)!Lý do:Tay người và thân chim có tiết diện hoàn toàn khác nhau,chim còn non nếu quen bấu víu vào bàn tay người thì các cấu trúc gân chân và móng sẽ phát triển phù hợp với tiết diện tay,khi lâm trận chim hoàn toàn không phát huy được tác dụng của chân và móng!

Tại sao người chơi Đất lâu năm không ai đưa tay vào cho chim đá?
Nuôi hót(Than&Đất):Chim quen đá tay thường có tính rất háu đá(dù đá không hay!),nên không thể chơi hót vì gặp chim hay người đều sân si đòi đá,vào cội thấy chim thì chụp lồng,gặp người thì chờ đưa tay vào để đá!
Chim như vậy không thể gọi là chim hót!(chim thì con nào cũng hót nhưng cái chính là vào cội chơi như thế nào,giá trị con chim được đánh giá ở chỗ này,và đó cũng là lý do những con chim có giải tại các cuộc thi hót thường có giá cao hơn rất nhiều so với khi chưa có giải)
Đây là 1 chút kinh nghiệm mà một số người khi bắt đầu chơi thường không để ý,vì đây là thời gian vào mùa chim non,rất nhiều người đang làm bảo mẫu cho chim nên CHIP gửi 1 số tiêu chí đi sâu vào 2 loài chim này cho các bạn tham khảo!
Thân!

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có lẽ khi đọc bài này không ít người sẽ thắc mắc,tại sao lại không nên,như vậy sẽ hay hơn chứ ?!!
Ai nuôi chim non đều muốn lớn lên con chim mình phải dạn dĩ với người nên muốn con chim của mình càng dữ càng tốt,thậm chí dù nó có bấu xé,mổ tay mình tóe máu cũng vui!
Nhưng vấn đề CHIP muốn nói là sau niềm vui đó là những điếu rất không có lợi cho người chơi!Đây là điều mà nếu chịu khó quan sát các bạn sẽ thấy,người chơi sâu vào 2 loài chim này kể cả chơi hót hay đá đều tránh để chim quen với việc đá tay!

Tại sao chim đá nếu bạn mua về nuôi thì dù chim con vẫn nhát tay?
Nuôi đá(Than):Người chơi Than con nuôi lớn để đá,chim đá tốt thì 100% không con nào đá tay,thậm chí họ cố tình để con chim hơi nhát 1 chút càng tốt(như chuyền)!Lý do:Tay người và thân chim có tiết diện hoàn toàn khác nhau,chim còn non nếu quen bấu víu vào bàn tay người thì các cấu trúc gân chân và móng sẽ phát triển phù hợp với tiết diện tay,khi lâm trận chim hoàn toàn không phát huy được tác dụng của chân và móng!

Tại sao người chơi Đất lâu năm không ai đưa tay vào cho chim đá?
Nuôi hót(Than&Đất):Chim quen đá tay thường có tính rất háu đá(dù đá không hay!),nên không thể chơi hót vì gặp chim hay người đều sân si đòi đá,vào cội thấy chim thì chụp lồng,gặp người thì chờ đưa tay vào để đá!
Chim như vậy không thể gọi là chim hót!(chim thì con nào cũng hót nhưng cái chính là vào cội chơi như thế nào,giá trị con chim được đánh giá ở chỗ này,và đó cũng là lý do những con chim có giải tại các cuộc thi hót thường có giá cao hơn rất nhiều so với khi chưa có giải)
Đây là 1 chút kinh nghiệm mà một số người khi bắt đầu chơi thường không để ý,vì đây là thời gian vào mùa chim non,rất nhiều người đang làm bảo mẫu cho chim nên CHIP gửi 1 số tiêu chí đi sâu vào 2 loài chim này cho các bạn tham khảo!
Thân!
Cảm ơn bạn, bài viết thật bổ ích.
con chim trên hình avarte của bạn à? chim đẹp quá.

thanhnghia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
minh là Thanh Nghia,một thành viên mới, rất cảm ơn những điều bạn cho biết về chòe Than.

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tuyệt vời - Một bài viết rất hay!
Cảm ơn bác MTCHIP đã chia sẽ kinh nghiệm rất quý giá này.
Bala

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
bài viết hay quá , không còn gì phải nói nữa , quá tuyệt , lại có thêm điều cần làm , hehehe

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn CHIP nói than đá hay thì ko đá tay,theo mình ko đúng..Vì giống than rất dữ,khi nó đã cuồng lên thì gặp jì chúng cũng đá và cắn..Nên bạn nói than hay ko đá tay thì mình ko đồng tình lắm./.
Thân!

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Cảm ơn MTCHIP nhé ,thông tin thật bổ ích, mình có con than trước đây đá tay giờ chuyển chổ ở không đá nữa nên hơi buồn nhưng nghe bạn nói thế mình cũng yên tâm, cảm ơn nhé !

doanngoctien

Thành viên mới
SVC$
0
anh Chip oi quê em ở tận Đông Tháp nhưng giờ em đã lên sg.em thích chơi chim từ chưa đi học nhưng không có kinh nghiệm gì cả,nhờ độc bài viết của anh ma em đã quá như đuọc gia giư chi dạy.cam on sư huyên nhiều lắm:a04:

anhthi

Thành viên mới
SVC$
0
cảm ơn anh nhiều vì em có một than mái mới mùa này nhưng hơi nhát .

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
bài viết của NTCHIP thật hay và chuẩn.nhưng mình có gặp wa 1 chú than con 5 mùa đá tay nhưng đi đấu vẫn rất tốt

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình đồng tình với bạn nhandzo.vì mình cũng la dân chơi chim than đá.và mình đã tùng sỡ hữu những chú chim có giá trị cao.mình nghĩ cũng còn tuỳ vào từng tính nết mỗi chú thôi.nhưng vẫn ko nên cho than đá tay vi sẽ ko tốt khi chim gặp đối thủ sẽ ko đuợc tập trung hết mình.còn tuỳ vào tính nết từng con :a14:hihi mình chơi chim đá gần 10 năm rồi đó.còn chim cảnh thì được gần 20 năm rùi:a19::a19:

meo_nho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đọc bài của bác CHIP em mới ngộ ra... Thaks nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom