Guest viewing is limited

vodanhkhach

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đôi khi lá bị cattleya cháy nắng; hiện tượng là lá có đốm trắng sau chuyển dần sang màu nâu rồi đen kịt. Điều trước tiên cần làm là phải mang cây đê vào bóng mát. Kế đó là để tránh tình trạng vết thương lan rộng (do tưới nước vào vết cháy) thường thì ta hay làm thế nào ? Cắt bỏ phần lá bị cháy hay toàn bộ lá. Theo mình thì phải suy xét lại xem rỏ các vấn đề sau:
a/ Vết cháy đen cả chiếc lá
b/ Vết cháy vừa xém làm trắng một phần chiếc lá, hoặc cháy đen 1/3 chiếc lá
Nếu là a thì các bác có thể cắt bỏ toàn bộ lá cháy đen, nếu là b thì các bác có thể ra chợ mua lọ sơn bóng (dùng cho sơn lót, không có màu), xịt vào hai mặt cũa vết cháy tránh không cho nước thấm vào là tốt.
PS: Mình sẽ đăng ảnh minh họa sau.

vodanhkhach

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chơi lan những điều cơ bản

Đây là chai sơn

Đây là các lá lan đã được xịt .... sơn

Tặng các bác ảnh hoa cây Cattleya Granier's Delight "Blue Jewel" vừa chụp lại cuối tuần rồi kết thúc bài này.

vodanhkhach

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

xxxboyp

Ra các gian hàng bán sơn, hỏi xem có loại sơn lót hay sơn bảo vệ bề mặt không màu mà mua.
Không cần phải đi tìm mua,thì bác kiếm cục nhựa thông rồi hỏi mọi người cách pha loãng nó ra, dùng cái đấy quét lên lại càng tốt hơn.
Tệ lắm thì mua bình sơn các anh giai hay xịt bậy lên tường cũng được, tuy nhiên kiếm màu xanh lá cây cho đẹp tẹo.

Nhớ là xịt xong thì để lan vào chổ mát, từ từ cái vết thương sẽ khô lại là OK, đợi sau này khi giả hành cái lá bị sơn ấy nảy chồi con phát triển thì bác có quyết quyết định cắt bỏ 1 phần lá ấy hhay giữ lại tuỳ bạn.

Cái khoản sơn thừa, nhựa thông thừa ấy có thể dùng xịt hoặc bôi các vết thương cây lan sau khi tách chiết.

vodanhkhach

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hix hix hix

Thêm vài giòng nữa, cái lá này năm ngoái xài sơn thường, nay vẫn còn đây

Cây này bị mất cái tên, tặng các bác xem cho vui

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0

xxxboyp

Ra các gian hàng bán sơn, hỏi xem có loại sơn lót hay sơn bảo vệ bề mặt không màu mà mua.
Không cần phải đi tìm mua,thì bác kiếm cục nhựa thông rồi hỏi mọi người cách pha loãng nó ra, dùng cái đấy quét lên lại càng tốt hơn.
Tệ lắm thì mua bình sơn các anh giai hay xịt bậy lên tường cũng được, tuy nhiên kiếm màu xanh lá cây cho đẹp tẹo.

Nhớ là xịt xong thì để lan vào chổ mát, từ từ cái vết thương sẽ khô lại là OK, đợi sau này khi giả hành cái lá bị sơn ấy nảy chồi con phát triển thì bác có quyết quyết định cắt bỏ 1 phần lá ấy hhay giữ lại tuỳ bạn.

Cái khoản sơn thừa, nhựa thông thừa ấy có thể dùng xịt hoặc bôi các vết thương cây lan sau khi tách chiết.
Vâng, cảm ơn bác nhiều, chiếu về em sẽ đi kiếm mấy loại bác nói đó, hi hi, có sẵn trong nhà sẽ tốt hơn nhiều mà!:a04:

vodanhkhach

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Đôi khi lá bị cattleya cháy nắng và cách chửa

À xxxboyy

Nhớ là cái phần lá sẽ bị xịt hay quét sơn cần phải khô ráo, nếu để ẩm ươt mà xịt lên thì sau đó sẽ bị trường hợp như là có bot khi' (coi hình hai và ba từ trên đếm xuống là rỏ). Tập cho cái tay xịt so*n mõng và trơn tru như các tay lái lụa, cần phủ một -hai lớp mõng lên vết thương là đủ (hai mặt). Ở nhà nếu có cây bị cháy lá thì thử 1 cây trước, từ từ coi rút kinh nghiệm rồi làm tiếp.

Chúc may mắn

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Đôi khi lá bị cattleya cháy nắng và cách chửa

Hồ điệp bị thối rễ cách duy nhất cứu là cắt hết rễ thối, thay chậu thôi bạn ah.
Nếu bạn biết cây đã hư rễ thì có lẽ cũng đã kiểm tra khá kỹ rồi, theo kinh nghiệm của mình thì nên cắt thật nhẹ nhàng và cẩn thận tất cả rễ bị hỏng đi. Nếu có thuốc sát trùng thì ok còn không cũng không sao, chỉ cần rửa lại bằng nước sạch cho hết các chất bẩn bám vào rễ. Sau đó thay chậu như bình thường (theo mình bạn nên chọn chất trồng là than và vỏ cây khô nếu nhà bạn có người thường xuyên tưới lan - ah nhớ luộc than và chất trồng khoảng 30 phút trước khi cho vào chậu nhé)
Nên để trong mát nơi khô ráo, ngừng tưới nước khoảng 4 đến 5 ngày cho các vết cắt khô rồi hãy mang ra giàn treo.
Chắc chắn sẽ bị rớt vài lá chân nhưng ko sao, vài hôm cây lại tươi tốt thôi, chúc bạn có chậu hồ điệp đẹp !
Vâng, em cảm ơn bác, em cũng làm vậy, dỡ hết lớp Dớn ra, kiểm tra & có rất nhiều rễ bị thối bác ah, cũng thay hết chỗ dớn đó đi & trồng vào giá thể than & vỏ cây. Lúc dỡ ra, em thấy có một số rễ phần dưới vẫn to & xanh nhưng phần ở trên đã bị bong mất lớp vỏ còn trơ lõi, nhưng lõi đó vẫn xanh, không biết như vậy có đúng là rễ đó cũng hỏng roài không bác nhỉ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom