Guest viewing is limited

lunhung_cuccu

Thành viên mới
SVC$
0
em mới tậu được 1 chú chim mồi nhưng cho đi đánh chận đầu thì lại gặp đối thủ hay sao ý mà trận thứ 2 cho đi thì ko gáy mà ở nhà thì vẫn cứ gáy bình thường cho em hỏi phải làm cách n

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này chưa quen rừng đó bạn , bạn phải tập dợt nhiêu đấy :a31::a31::a31:

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
em mới tậu được 1 chú chim mồi nhưng cho đi đánh chận đầu thì lại gặp đối thủ hay sao ý mà trận thứ 2 cho đi thì ko gáy mà ở nhà thì vẫn cứ gáy bình thường cho em hỏi phải làm cách n

Cũng có nhiều loại mồi lắm bạn à! Có tới một ngàn lẻ lí do để dẫn đến việc này: Có thể chim mới thay lông (nó lên lông ống nhiều nên đau) và vì thế nên nó chưa chơi tốt; hoặc giả dụ như bạn mua phải mồi bị bể,...hoặc chưa bao giờ được gọi là mồi mà người bán tự phong cho nó thôi,... hoặc giả sử mồi đang suy mà bác lại cho nó đi gặp con bổi dữ nó đề cho bể luôn vậy. He he! bác cứ chăm em nó một thời gian nữa xem sao nhé! nhưng mình nghi nó là con mồi không hay lắm đâu vì ở nhà nó gáy gù bình thường kia mà, mồi chiến thì thường ngược lại ấy chứ. Có con ở nhà gáy nhiều, gặp bổi gáy cũng lại càng nhiều, có con chẳng gù gáy gì ở nhà nhưng ra trận thì chẳng ai có thể cấm nó được cả!
Vài lời nói thật có gì không vừa ý mong bác bỏ qua cho nhé!

truonghau

Thành viên mới
SVC$
0
ĐỆ có con mồi buổi sáng đi đánh thì nó gáy.nhưng buổi chiều thì nó không gáy.mình đi đánh mấy lần rồi lần nào cũng vậy.các huynh trong diễn dàn biết tại sao phân tích dùm đệ với.:a36:

cu ba tròng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em nghĩ chim bác có 3 trường hơp sau:
-chưa phải là chim mồi(laọi này còn kíu được)
-bị bể rừng(ở nhà gáy ,đi rừng không đấu/không gáy) khó lấy lại phong độ
-chim bị ghiền nhà/thục nhà(vì chim nuôi kiểng không đi đánh quá lâu)

bác xem như thế nào nhé

cugay15

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chắc con cu của bạn nuôi từ chim non lên rồi lên ko quen rừng đó :a43:

xongcongne-tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu tậu chim mồi, trước hết bạn nên tìm hiểu xuất xứ của con mồi. Vì giữa chim nuôi cảnh để nghe gáy và chim dùng để làm mồi là 2 loại chim có 2 đẳng cấp khác nhau. Chọn chim nuôi cảnh thì dễ, còn để chọn chim mồi là công việc cực khó. Vì hàng chục, thậm chí hàng trăm con mới chọn được 1 con mồi như ý. Công đoạn ban đầu là trực tiếp tuyển ngay ở giai đoạn đi bẫy, lúc chim đang sống ở môi trường tự nhiên. Phải tuyển từ giọng điệu, cách xen, lèo, tính tình... . Đến khi bẫy được đem về nuôi để huấn luyện làm chim mồi là một công đoạn khác. Vì có con ngoài tự nhiên gáy, xen, lèo, lắp, lợ rất hay (đạt tiêu chuẩn để làm mồi) nhưng khi ở trong lồng rồi thì chỉ bằng một phần ngoài tự nhiên nên không thể trở thành mồi được. Mình cũng đã gặp một ông bạn có con mồi bẫy ở xung quanh nhà thì rất hay nhưng khi đi xa thì k gáy. Nhưng cũng k loại trừ khả năng có con đi gặp con mồi chiến quá quá nên con mồi yếu thế hơn và tắt tiếng luôn, không dám gáy nữa, phải mất một thời gian mới gáy lại.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Trong điều kiện của bạn, khó có thể tuyển được từ giai đoạn ban đầu nên việc đưa chim đi làm mồi thì khó thành công lắm !. Nếu bạn muốn tuyển mồi để thư giãn cho vui thì phải tìm đến chỗ người thường xuyên đi bẫy chim. Theo chân họ đi bẫy một bữa để đánh giá chất lượng con mồi, lúc đó mới cân nhắc nên mua hay không. Phàm là người chơi chim, người đi bẫy cu k bao giờ bán con mồi của mình (khác nào đi câu cá mà bán cần). Chim mồi có sao thì người ta mới bán, có thể bị bể, hoặc có một yếu điểm nào đó mà người ta k để làm mồi nên đem ra tiệm bán. Hoặc chỉ trừ trường hợp người ta k chơi nữa mà thôi. Bạn chỉ nghe qua lời kể của người bán thì làm k thể tuyển được chim mồi (Người bán bao giờ chả nói tốt cho chim mình!). Bạn cứ đem đi bẫy một vài lần nữa xem. Nếu k gáy thì để ở nhà nuôi cảnh thôi chứ biết làm sao được, vì đã trót mua rồi. <o:p></o:p>

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom