Guest viewing is limited

vietanhcao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi năm nay mới tròn 23 tuổi , cái tuổi mới bắt đầu bước vào cái vòng quay cuộc đời , ma lực đồng tiền , danh vọng và nhiều thứ khác lôi cuốn tôi ... Cái tuổi mà 1 thằng chơi chim như tôi , à ! mà nói " chơi " chim ở đây cũng ko đúng , chỉ gọi là thích và có 1 chút gì đó đam mê thôi .. Đáng nhẽ ra tôi phải sung sướng lắm khi cầm được đồng tiền do chính bản thân mình ra đi mua 1 con chim ...
1 tháng , 2 tháng , thú chơi chim bắt đầu chảy vào tâm trí tôi , nhớ lại lúc bé cứ hay đi bẫy chim cùng các a , còn nhiều khi lấy trộm tiền của mẹ đi mua chim nữa . bây giờ được quay trở về tuổi thơ thì quá là đã các bạn nhỉ ? ^^ ... Rồi tôi rủ Bố tôi , cả a Tôi nữa ... Bố tôi thì năm nay mới có 53 tuổi , Nhưng nét chân chim hằn rõ trên gương mặt khắc khổ của ông ... Cũng có máu chơi chim từ trước , thế là đầu tư thôi ... 3 bố con hợp lực sắm 1 dàn chim tương đối , thậm chí ông còn làm cho tôi 1 cái avi thật to ngay lan can phòng để tặng sinh nhật tôi ...

Rồi cái niềm vui đấy được bao lâu ?? Niềm vui chơi chim , Niềm vui gia đình ... Tan biến cả khi 1 buổi sáng mà tôi ko thể quên .. Cái căn bệnh đột quỵ mà hiện nay xảy ra nhiều , nhưng có bao h tôi nghĩ lại đến với bố tôi cơ chứ . tuy tuổi đã hơn 50 , mà sức khỏe của ông có khi còn khỏe hơn a e tôi vì tính chất công việc của ông ... con đường đưa ông từ nhà đến bệnh viện ko phải là xa , nhưng với tôi .. đấy là con đường xa nhất trong cuộc đời tôi . tim tôi như ngừng đập , lúc đấy tôi mới cảm nhận đc cái sự sợ hãi tột cùng mà suyt nữa tôi ói ra xe .. haizzz .. 1 tuần nằm viện , đến ngày cuối cùng huyết áp của ông quá thấp nên bác sĩ ko thể giúp đc gì nữa ... Mẹ tôi bấng loạn lắm . cả a e tôi cũng thế , nhưng vì là con trai nên tôi kìm lòng để lo cho bố tôi ... Đưa bố tôi về nhà để trút hơi thở cuối cùng .. Mẹ tôi nói tôi thả hết chim ra ( vì nhà tôi theo Phật nên điều đấy là đúng ) khoa học ko còn tác dụng thì phải tin vào tâm linh thôi ... Lên nhà tôi thả tất cả chim ra .. nỗi buồn mất cha lúc đấy làm tôi chẳng nghĩ gì ... đau xót lắm ... Có lẽ như chuyện ít ai tin nhưng cả dàn chim khoảng hơn 20 con ... đậu trên dây điện 1 hồi lâu , hót một lần rồi bay đi hết ... có vài con thì ko chịu đi , tự chui lại avi ở ... Lo hậu sự cho bố tôi xong .. mới sắp xếp lại nhà , lồng chim vứt lê lết trên phòng tôi .. ngồi nhìn mà nhớ bố ... nỗi nhớ xót xa .. đau nhói tâm can này ...

Từ nhỏ đến h 3 bố con tôi chưa có vẻ hợp nhau về vấn đề gì ngoài niềm vui chơi chim .. nhưng chẳng đc bao lâu cả ... bây h bố tôi đã đi xa hơn 2 tháng rồi .. bây h thì tôi mới thấu hiểu đc lời của bài hát " Mong ước kỹ niệm xưa " .. " Nêu có ước muốn trong cuộc đời này , hãy nhơ ước muốn cho thời gian trở lại " ...

Tôi ơi ! buồn lắm , Nhưng đừng khóc
Cha đã mất rồi còn mẹ thôi
Cha ơi cha đã đi rồi
Ngàn thu vĩnh biệt , ơn này khắc ghi

... Đây là những dòng tâm sự đêm khuya của tôi thôi các bạn nhé .. đừng ném gạch tôi mà tội nghiệp

... Admin ơi ! Nếu em post sai chỗ thì chuyển lại dùm e với nhé ... e chẳng biết post chỗ nào cả

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...xin chia buồn với bạn cùng gia đình...đàn chim dù sao không liên quan đến chuyên buồn ...thôi để 1 thời gian nữa rồi chơi tiếp...

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Chào bạn,

Thành thật chia buồn cùng bạn và gia đình! Mong bạn luôn vững vàng, để là chỗ dựa cho mẹ và những người thân!

vietanhcao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn các bạn đã chia sẽ ... Cũng buồn lắm nhưng phải cố gắng thôi !! Đời sống là vô thường ... người đã mất thì đã mất , còn mình sống vẫn phải sống thôi :(

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Bạn .
Mình đọc bài viết của bạn mà lòng vô cùng xúc động . Chính xác hơn chính là tâm sự từ dấy lòng mình cua bạn đã làm lòng tôi se thắt lại ...Bởi cách đây 8 năm mình đã trải qua cảm giác như bạn lúc này . Ba mình , Ông là người Ba đáng kính và cũng là người bạn , người thâỳ của mình về chơi chim ....
Nỗi buồn sẽ qua đi , mong bạn vui và ổn định cuộc sống . Cuộc sống đang cần ta ờ phía trước và thú vui là sự cân bằng cho ta .
Cầu chúc linh hồn ông sớm siêu thoát .
Thân
DTH

chichchoe113

" mãi đi tìm.......! "
SVC$
0
Xin chia buồn cùng bạn và gia đình ! mong bạn trân trọng những kỷ niệm về người Bố đáng kính, còn những con chim ko chịu rời xa hãy cố gắng nuôi chúng và xem như đó là món quà tinh thần của Bố để lại cho mình bạn nhé!

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Đọc những dòng tâm sự của bạn và trong lòng cảm thấy bồi hồi, trong cuộc đời mỗi con người dẫu biết là sẽ có sự chia ly , sẽ có sự mất mất mà mỗi người trong chúng ta đã , sẽ , và sắp trải qua..Một sự luân hồi trong mỗi kiếp..Thế nhưng chúng ta vẫn không tránh được cảm giác hụt hẫng đớn đau khi tiếp nhận điều đó. Phải đối diện với sự ra đi của người thân đặc biệt là những người mà ta yêu quý hằng ngày mà sao vẫn không tin đó là sự thật..Mình muốn chia sẻ với bạn một vài điều : Hạnh phúc ta nắm giữ luôn trong tầm tay nếu như ta biết trân trọng nó..Chúc bạn và gia đình hãy kìm nén đau thương mất mát này để có những ngày tháng tốt đẹp sau này..Mình phải sống hạnh phúc thì ở 1 nơi nào đó người mình yêu quý sẽ không cảm thấy buồn phiền nữa..

Chúc bác ra đi thanh thản và được về miền tây phương cực lạc!!!

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Nhân chuyện của Vietanhcao, mình cũng muốn chia sẻ một chuyện.

Ngày đó khi mình còn học lớp 9, lớp học của mình gần đường đi. Hôm đó, giờ cô giáo chủ nhiệm lên lớp.Cô đang dạy thì thấy tiếng ò ý e..., và xen lẫn vào tiếng nhạc hiếu là tiếng gào khóc của những người thân...ối bố ơi, ối ông ơi...Cô giáo hỏi cả lớp:
- Các em có nghe thấy tiếng gì không?
Mình lúc đó thấy câu hỏi của cô thật...nực cười. Chắc chỉ có người điếc thì mới không nghe thấy âm thanh đó. Nhưng sau đó tôi mới hiểu ý nghĩa sâu xa của câu hỏi.
- Cô biết, các em ai cũng nghe thấy người nhà của người chết gào khóc, ai trong các em cũng biết đó là đám ma. Cô chỉ muốn chia sẻ với các em một điều. Khi bố cô mất, cô không hề khóc một chút nào. Các em ai cũng sẽ nghĩ cô không thương, không yêu bố. Trên thực tế, cô yêu bố rất nhiều và chính vì điều này, cô luôn ý thức được việc “mình phải làm gì đó cho bố khi bố còn sống, còn khi đã mất đi rồi, có gào, có khóc, có cúng mâm cao cỗ đầy thì bố cũng chẳng nghe, chẳng ăn được”
Bài học này của cô vô cùng quý giá với mình. Mình viết ra để chia sẻ với mọi người. Và mong rằng, mọi người hãy sống, hãy biến tình yêu thành hành động để sau này không bao giờ phải hối tiếc.

[FONT=&quot]Thân[/FONT]!

vietanhcao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thật lòng cám ơn các bạn nhiều lắm , cũng chỉ có niềm đam mê chung là có thể chia sẽ đc với nhau ...

Chúc các bạn có 1 cái tết thật sung túc và bình an , năm mới an khang thịnh vượng và vạn sự như ý

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom