Guest viewing is limited

HanPhong

Thành viên mới
SVC$
0
Cũng thật tình cờ! hôm nay mình đi mua cây về để setup bễ. nhưng số đen quá kết quả là có kẽ nhanh tay hơn mình ngốn hết những cây mình cần. Nói thật mình rất buồn chỉ còn biết ngậm ngùi chào Bác chủ quán ra về. đường thì về thì xa lại chạy xe máy giữ trời nắng chỉ muốn chóng về đến nhà vứt cái bễ vào nhà kho luôn cho hả giận. vừa đi vừa nghĩ ngợi vừa tức chẳn hiểu sao mắt đảo điên thế nào lại nhìn thấy một quán chuyên chế tác hồ non bộ. trong bụng nghĩ chả nhẽ về tay không nên ghé vào thử xem sao. may thay một tản đá san hô còn nguyên thủy chưa chế tác với những đường vân nét rất chi tự nhiên nên liền hỏi mua bác chủ tiệm. giá 35k mừng quá đưa tiền ngay và phóng xe như điên về nhà. Một sự nhạc nhiên lớn xảy ra sau khi được rửa sạch mình không tin vào mắt mình cái gì đây....! một tản đá lộ ra trước mắt mình chẳn biết dùng từ gì để tả nửa phải nói là đường nét rất chi tinh tế. và mình quyết định sẽ setup lại và cho nó vào bố cục.
Vì đây là loại đá sống ở nước mặn nên mình chưa vội cho vào bễ nên đã ngăm nó với nước ngọt. Qua đây mình cũng xin ý kiến mấy bác có kinh nghiệm về cách sử lý và setup đá san hô vào bễ thủy sinh thế nào cho hợp lý .
Mong rằng mấy bác hồi âm sớm giúp em .
Hàn Phong xin chân thành cảm ơn !:a09:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cũng thật tình cờ! hôm nay mình đi mua cây về để setup bễ. nhưng số đen quá kết quả là có kẽ nhanh tay hơn mình ngốn hết những cây mình cần. Nói thật mình rất buồn chỉ còn biết ngậm ngùi chào Bác chủ quán ra về. đường thì về thì xa lại chạy xe máy giữ trời nắng chỉ muốn chóng về đến nhà vứt cái bễ vào nhà kho luôn cho hả giận. vừa đi vừa nghĩ ngợi vừa tức chẳn hiểu sao mắt đảo điên thế nào lại nhìn thấy một quán chuyên chế tác hồ non bộ. trong bụng nghĩ chả nhẽ về tay không nên ghé vào thử xem sao. may thay một tản đá san hô còn nguyên thủy chưa chế tác với những đường vân nét rất chi tự nhiên nên liền hỏi mua bác chủ tiệm. giá 35k mừng quá đưa tiền ngay và phóng xe như điên về nhà. Một sự nhạc nhiên lớn xảy ra sau khi được rửa sạch mình không tin vào mắt mình cái gì đây....! một tản đá lộ ra trước mắt mình chẳn biết dùng từ gì để tả nửa phải nói là đường nét rất chi tinh tế. và mình quyết định sẽ setup lại và cho nó vào bố cục.
Vì đây là loại đá sống ở nước mặn nên mình chưa vội cho vào bễ nên đã ngăm nó với nước ngọt. Qua đây mình cũng xin ý kiến mấy bác có kinh nghiệm về cách sử lý và setup đá san hô vào bễ thủy sinh thế nào cho hợp lý .
Mong rằng mấy bác hồi âm sớm giúp em .
Hàn Phong xin chân thành cảm ơn !:a09:

Trước mắt, xin chúc mừng anh đã có một hòn đá với các đường nét thật đẹp và sắc sảo.

Nếu như cách bạn nói, không biết là hòn đá ấy khi cầm trên tay có nặng lắm không so với thể tích của nó. Dĩ nhiên nếu cầm nặng chừng nào thì khả năng có thể là đá 100%. Mà giả sử là đá sanho thì chỉ có một lớp đất mỏng do mưa nắng và bụi thấm vào, còn đá thì mang về phải rửa sạch thì mới phát hiện đường vân đẹp thì khả năng không phải là đá san hô nguyên thủy như lời bạn nói đâu. Nó có thể là một tảng đá được ngâm trong nước hay nằm dưới đất khá lâu.

Nếu bạn đã kỳ cọ thật sạch thấy đường vân đẹp, và so sánh bên ngoài của nó có giống như đá thông thường không (độ cứng, độ sáng bóng ... theo tính chất của đá) nếu giống như thế với 35K thì chẳng khác nào chỉ là tiền xăng chạy lấy đá về. Giá thực sự cho một tảng đá đẹp còn cao gấp nhiều lần như thế.

Giờ mới vào ý chính của bạn đây.

Đá vôi, đá san hô theo mình biết thì ít (nhưng không phải là không dùng) dùng trong hồ thủy sinh vì tính chất hay thải chất canxi, chất can xi này sẽ bám vào bề mặt của cây thủy sinh làm cho chúng không thể trao đổi chất được, khiến chúng khó sống trong môi trường này. Đá sanho hay đá núi vôi thường được dùng nhiều hơn để trang trí trong hồ cảnh của các giống cá ho cichlid (họ cá rô phi) hơn là bể thủy sinh. Còn giả như bạn thích, bạn có thể trang trí đá ấy với các giống cây thủy sinh mạnh mẽ như các giống cây họ ráy, các giống cây lá nhỏ không nên dùng. Đá sanho được ngâm trong nước ngọt đến khi nào phát triển được rêu mới được dùng.

Tiện đây, xin trao đổi bạn cách xử lý đá trang trí hồ cảnh.

Đá vửa mới mua về hay đem từ thiên nhiên về trước mắt cần phải ngâm nước, dùng bàn chải đánh sạch chất bẩn nhiều lần. Nếu có điều kiện ở nhà có vòi cao áp, nên rửa bằng vòi cao áp để đưa nước rửa vào tận các "hốc" ở bên trong. Sau đó, đá cần phải được đun sôi, thứ nhất để loại bỏ vi côn trùng hay trứng côn trùng có trong đó, mặt khác, thứ hai là hòa tan những chất không cần thiết, các chất có thể gây hại cho cá sau này ra khỏi đá. Nếu cẩn thận nên "luộc" 2 - 3 lần. sau đó mới được dùng để trang trí hồ cảnh.

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom