Guest viewing is limited

MINHHIEU_CUCCUCU

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cườm 1 dây, 2 dây....

Bạn nào giải thích dùm mình rõ hơn về cườm 1 dây, 2 dây...và cách nhìn như thế nào để thấy được. Anh(em) nào có ảnh về chú cu có loại cườm này up ảnh lên cho mình xem với. Xin cảm ơn!

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trong chúng ta ai nuôi cu gáy cũng quan trọng bộ cườm.một số cao thủ xem bộ cườm là bộ phận quan trọng nhất để xem con cu ấy hay hay dở chơi như thế nào.nay mở ra topic này để anh em chia sẽ kinh nghiệm về cườm như có bao nhiêu laọi mỗi loại hay dở như thế nào coi cườm như thế nào là gù nhiều thúc nhiều.mong anh em chia sẽ kinh nghiêm.bác cu gáy quảng ngãi nhớ tham gia và chia sẽ nha.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình như bác CUGAYQUANGNGAI ko hoạt động ở đây đâu bác ơi, còn về cái gọi là "bộ phận quan trọng trọng nhất của cu gáy" thì em nghĩ ko gì là nhất cả, mà phải hòa quyện với nhau mới phát huy hết cái nhất của mình, theo em Cườm nói nhiều nhất là ở nước Gù, Cườm khổ rộng, cao cườm, sa cườm, cườm vừng, cườm tấm, nhiều cườm đen ...là những cườm rất tốt, riêng em thì Cườm tấm chỉ là cườm cho nước gù tốt nhất , có sai sót mong các bác bỏ qua. Thân

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn nói đúng con cu tốt phải hội tụ đủ tấc cả các yếu tố nhưng qua bộ cườm ta biết được con ấy gù như thế nào mà ai đi bẫy cũng muốn có 1 con cu gù tốt.mình xin chia sẽ tí có gì sai ae góp ý nhé.con cu khí nhìn vào bộ cườm mà cườm lửa phải được 4 hàng trở lên là con gù tốt ít nhất phải 3 hàng.2 hanngf ko chới vì con này thiên về thúc hơn là gù những chim này sẽ xà cầu máy cánh thôi.còn bộ cườn con nào có đuôi rùa cangdaaif bao nhiêu bỏ nước bấy nhiêu ko bám bổi.nếu ít thì sẽ bỏ tí nhưng chơi lại con đó có thể nuôi.

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
[........con cu khí nhìn vào bộ cườm mà cườm lửa phải được 4 hàng trở lên là con gù tốt ít nhất phải 3 hàng.2 hanngf ko chới vì con này thiên về thúc hơn là gù những chim này sẽ xà cầu máy cánh thôi.còn bộ cườn con nào có đuôi rùa càng dài bao nhiêu bỏ nước bấy nhiêu ko bám bổi.nếu ít thì sẽ bỏ tí nhưng chơi lại con đó có thể nuôi.
Bạn cho mình hỏi về phần cườm lửa, cườm lửa phải được 4 hàng trở lên thì bắt đầu tình từ chỗ nào của con chim, có phải tính từ phần giữa mình chim với cổ chim không hay chỉ tính trên phần cổ thôi.
Cườm đuôi rùa có phải cườm hình chữ V không ?
Mình cũng đang tập tành tìm hiểu cu gáy nên mong bạn cũng mọi người giải thích giúp.
Thanks

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thật khó nói cho bạn hiều.cườm lửa là tính từ chổ cườm trắng xuống giáp với thân.còn đuôi rùa ko phải là cườm mà là lông trên đầu kéo dài xún cườm ấy.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
II/ HÌNH THỂ.
1, Đầu.
2, Cổ - Cườm.
a, Cổ.
Cổ lãi (cổ thắt...): Cổ nhỏ, dẹp, tóp lại ở phần giửa, trông giống như cổ rắn...
Cổ rô: Cổ lớn, no tròn, phần chân phình to (trông giống như cổ cá rô!???).
Đuôi rùa: Phần lông trên đỉnh đầu tạo thành một chóp nhọn (hình chóp ngược), kéo dài và lấn sâu xuống khổ cườm (hình dáng trông có lẽ trông giống như đuôi của rùa nên có tên gọi như vậy!???).

b, Cườm.
Cườm là điểm nhấn về vẻ đẹp của cu gáy. Là một tiêu chí quang trọng được quang tâm đặc biệt khi khi người chơi đánh giá một chú gáy qua hình thể. Cườm được tạo ra từ một mãng lông đặc biệt. Lông cườm có màu đen phần gốc cho đến giáp ngọn. Phần ngọn được chẻ làm đôi với hai đỉnh màu trắng.

Lông cườm:

• Khổ cườm (bảng cườm): Là toàn bộ phần diện tích được bao phủ bởi lông cườm.

• Kiểu cườm.
    -Cườm cao: Khổ cườm kéo cao lên phía gáy (ót).
    Saleha

-Cườm sa: Phần đáy khổ cườm rộng, hai góc đáy tràng vai, sa xuống ức...
    kiwi-iwik

-Cườm đơn (cườm chiếc, một dây...): Các hạt cườm xếp thành từng hàng một rõ ràng.
    -Cườm đôi (hai dây...): Các hàng cườm xếp ngay ngắn theo hàng đôi.

Cườm loạn: Trật tự các hạt cườm lộn x65n, không theo hàng lối nhất định...
    Liên hoàng: Khổ cườm kéo rộng, giáp với nhau...
    Kích cỡ.
    -Cườm sạn (cườm nổ, cườm lớn...): Hạt cườm lớn...
    ABV

-Cườm tấm (cườm vừng, cườm nhuyễn...): Hạt cườm nhỏ mịn...
    ngmanhdungyb

-Cườm nát: Các hạt cườm vỡ nát...​

Hình dáng.
    -Cườm vuông: Hạt cườm vuông vức.
    -Cườm tròn: Hạt cườm có hình tròn hay ovan.
    Màu sắc.
    -Cườm lửa (cườm vàng): Hạt cườm có màu vàng sẫm, sắc lửa..​

nguồn:cafenong, aquabird
Đuôi rùa (hình 1)thường được dân chơi loại vì cho rằng rất chứng và hay bỏ bổi, nhưng thực tế vẫn có nhiều chim mồi có đặc điểm này nhưng chơi vẫn rất chiến, riêng mình thì cũng ko ưa chim có đặt điểm này vì thứ 1 nó sẽ làm xấu bộ Cườm và chia Cườm làm 2 phần, thứ 2 sau vài lần đụng độ thì đúng là loại này chứng thật :a02:, còn vụ Cườm vàng( cườm Lửa) thì đúng là chim có Cườm này nước gù rất tốt, nhất là những con có Cườm vàng đóng cao và kéo dài xuống hết khổ Cườm (như chú chim hình số 7 ở trên :a03:), nhưng lưu ý là Cườm màu vàng hơi sậm tí nhé, chứ còn Cườm vàng theo hướng đỏ thì rất nóng chim, đa phần nó sẽ có mã lửa, cực nhát (nuôi hoài vẫn tung), mà có lên mồi thì cũng ko chơi tốt, gặp chim mà đòi ra chơi giáp lá cà, chim rừng thấy mà ko bay mới lạ :a43:. Có gì sai mong các tiền bối bỏ qua. Thân

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác nói đúng rồi.con cu mà có cườm màu lợt quá thì nhát gan lắm hay sợ chim trời.một số con mồi đuôi rùa có vẫn hay vì con ấy là chim hay nhưng đuôi rùa này thì chim bỏ nước có thể rất hay nhưng chim mồi bỏ nước ít nên vẫn có thể bỏ qua.hiện nay mình có 1 con cườm cám rất nhỏ cườm đen bóng và nhiều hơn cườm trắng gù rất khá.đã nuôi 2 tháng giờ bắt đầu nổi.con này cườm vuông.

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình để ý về cườm, mỏ, đầu, chân và màu lông chỉ là hình thức con chim đẹp để ưa nhìn và ngắm thôi. Hầu như rất nhiều con ẩn tướng mã sẻ, cườm và mỏ bình thường nhưng gáy rất màu, rất nhiều giọng điệu. Chơi cu gáy điều quan trọng nhất là nghe giọng phải sáng, tiếng phải lộng, có nhiều âm đồng mới hay.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình để ý về cườm, mỏ, đầu, chân và màu lông chỉ là hình thức con chim đẹp để ưa nhìn và ngắm thôi. Hầu như rất nhiều con ẩn tướng mã sẻ, cườm và mỏ bình thường nhưng gáy rất màu, rất nhiều giọng điệu. Chơi cu gáy điều quan trọng nhất là nghe giọng phải sáng, tiếng phải lộng, có nhiều âm đồng mới hay.
Ai cũng nghĩ như bạn thì chắc mấy bác bói cu đóng cửa tiệm quá :a01:, bạn nghĩ sao về các câu truyền lại của các cụ thời xưa " Nhất huỳnh kiên, nhì liên giáp..." rồi "nhất thời lông mũi thò ra, nhì thời chéo cánh, thứ ba sa cườm "...Lẽ nào chỉ là những câu nói buộc miệng thôi hả bạn. Tất cả đều có căn cứ hết đó bạn à, đó đều là những kinh nghiệm quý báu của cha ông trong quá trình nuôi đã đúc kết lại cho hậu thế, với đa phần người chơi Cu gáy thì đó là những câu khẳng định ko thể lay chuyển được, có người còn lấy đó là bí kíp để chọn chim đó bạn. Còn trường hợp bạn nói trên thì các cụ cho rằng đó là Ẩn tướng, chỉ là số rất ít thôi bạn à, riêng mình thì chưa gặp bao giờ nhưng mình cũng tin là có. Còn về phần giọng thì đúng như bạn nói, tiếng phải thanh cao nghe mới sướng phải ko, có đủ chu, lèo, dặm, vấp.. nữa thì quá đã, riêng em thì thích âm Thổ. Chúc vui !

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bạn đã mở topic về cườm cu gáy để cho a e mới vào nghề cu gáy hiểu hết về bộ cườm của cu gáy mà có cách để chọn lựa hay đoán tính cách của chú chim mà lựa chọn.
mình cũng chơi cu gáy được 4 năm rồi và hay đi bẫy giải trí và thưởng thức cái hay nhất của thú chơi cu gáy là 'mồi cây'
và mình cũng thay đổi tầm vài chục con mồi rồi,để tìm được e cu mồi cho vừa ý quả là khó thật.riêng cu gáy ko tập được nước chơi cho chim,vì bẩm sinh chim hay dở có nước riêng của nó.người chơi chỉ tập wen cội và dạn dĩ chứ ko can thiệp được vào tài năng của nó được.đó là cái khó của thú chơi này hơn những loài chim khác.
riêng bản thân thấy chim hay gù nhìu là những chú chim có cườm nhìu,bản cườm rộng,kéo dài.cườm tấm thì chim hay gù nhìu,và cườm đen phải nhiều hơn cườm trắng.và cườm xếp đều đặn ko loạn . và loại cườm nát hay cườm bể thấy hay bỏ nước chơi giữa chừng,có con thì nghĩ giải lao quá lâu làm chim trời hết nóng.
còn vấn đề cườm lửa thì thay thể hiện' nước xa' của chim.
nói chung ko riêng về cườm mà các bộ phận khác nữa cộng lại thì mới thể hiện hết cái đẹp và hay của cu gáy.nhưng cũng phải xác nhận một điều là cườm của cu gáy là một phần thật wan trọng để thể hiện chú chim hay.
các tiền bối nào chơi cu lâu năm có nhìu kn xem cườm xin chỉ dạy đôi chút để a e chơi cu gáy được học hỏi thêm nhiều điều.
thân chào!

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vân các bác nói đúng cu gáy phải coi rất nhiều thứ nhưng em mở topic này chỉ để nói và bộ cườm.em đã mời 1 số người quen để đóng góp cho topic này mong cu gáy quảng ngãi và thuận nguyễn đóng góp thêm cho anh em.bạn nào bầy cho mình cách post ảnh lên với mình đưa lên 3 em cu của mình lên với.các bác mổ sẽ giúp mình với

Thiện Bảo Lộc

Thành viên mới
SVC$
0
cảm ơn bạn đã mở topic về cườm cu gáy để cho a e mới vào nghề cu gáy hiểu hết về bộ cườm của cu gáy mà có cách để chọn lựa hay đoán tính cách của chú chim mà lựa chọn.
mình cũng chơi cu gáy được 4 năm rồi và hay đi bẫy giải trí và thưởng thức cái hay nhất của thú chơi cu gáy là 'mồi cây'
và mình cũng thay đổi tầm vài chục con mồi rồi,để tìm được e cu mồi cho vừa ý quả là khó thật.riêng cu gáy ko tập được nước chơi cho chim,vì bẩm sinh chim hay dở có nước riêng của nó.người chơi chỉ tập wen cội và dạn dĩ chứ ko can thiệp được vào tài năng của nó được.đó là cái khó của thú chơi này hơn những loài chim khác.
riêng bản thân thấy chim hay gù nhìu là những chú chim có cườm nhìu,bản cườm rộng,kéo dài.cườm tấm thì chim hay gù nhìu,và cườm đen phải nhiều hơn cườm trắng.và cườm xếp đều đặn ko loạn . và loại cườm nát hay cườm bể thấy hay bỏ nước chơi giữa chừng,có con thì nghĩ giải lao quá lâu làm chim trời hết nóng.
còn vấn đề cườm lửa thì thay thể hiện' nước xa' của chim.
nói chung ko riêng về cườm mà các bộ phận khác nữa cộng lại thì mới thể hiện hết cái đẹp và hay của cu gáy.nhưng cũng phải xác nhận một điều là cườm của cu gáy là một phần thật wan trọng để thể hiện chú chim hay.
các tiền bối nào chơi cu lâu năm có nhìu kn xem cườm xin chỉ dạy đôi chút để a e chơi cu gáy được học hỏi thêm nhiều điều.
thân chào!

Bác này phân tích khá sâu sát, bộ cườm ko chỉ thể hiện về nuớc gù, hơi gù và tốc độ gù:
- nhìn qua bộ cườm ta cũngcó thể biết chắc chắn con chim đó có nước thúc nhanh, có phóng gù, có gù khống có kèm và đặc biệt chú ta có sa cầu máy cánh hay ko.
- Thiện Bảo Lộc đưa bộ cườm nó vào 1 trong 5 phần cấu tạo thành 1 con chim hoàn chỉnh từ nước tiền đến nước hậu.
- Thiện chia ra làm 5 phần quan trọng cuảmột con chim gáy " tạm gọi" là hay theo nhiều tiêu chí: hình giáng, nứơc chơi, độ bền và độ đứng lồng " chuẩn chim".
1.1 Đầu gồm có :
+ mắt " màu mắt, mỏ thường kết hợp với đầu, độ dài, độ dày của mỏ ứng với chất giọng, lông đầu màu gì, chỉ ràm và lỗ mũi.
1.2 . CƯờm thì chia ra những loại sau : tạm gọi là cườm gù, cườm giọt nước " cườm chảy" , thường thì 10/10 con đều có nước kèm; cườm đen " thường đi đôi với cườm tấm, cườm vừng và có khi có cườm bể, cườm nát, cườm bản, cườm sương cá.....
1.2 cấp mình : thường kết hợp giữa lông quy, màu lông, mật độ các lông, kiểu xếp, bộ lông quy cũngthể hiện độ bền, bài bản, nước gù cà lăm, chim chứng....
1.3 bộ hậu là phần phai câu và lưng, cái này cũng thẻ hiện độ bền, gù hậu và lực kéo gù...
1.4 chân : chân thể hiện độ đứng lồng về nước chơi " chuẩn chim" độ đứng lồng về thời gian, tuổi chim, độ bền về lực đánh dài ngày...
1.5....phần này quan trọng để em đề cập sau hìhì

Tất cả 5 yếu tố quan trọng góp phần làm cho con mồi, đặc biệt là mồi cây hay hơn, thú vị hơn và bản lĩnh hơn theo thời gian, sự kết hợp 5 yếu tố tạo thành 1 con chim liền lạc, liên hoàn hỗ trợ cho nhau.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom