Guest viewing is limited

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hôm nay (05/7/2010), mình ghé tiệm chim ngắm nghía thấy có chú CG này, vì chưa biết nhiều thông tin về giống cu này nên post lên nhờ anh em chỉ giáo:

Xin hỏi các bạn chim này có nhiều ở vùng nào, nước chơi thế nào, tính nết ra sao?
Thanks!

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
đây không phải là chim cu gáy, mà là cu xanh đấy bạn ạ, con này không biết gáy đâu, hình như nó ăn được cả các loại trái cây thì phải

hoahongvang_tn

"không giận không hờn không oán trách"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo như mình được biết thì đây là con cu xanh,dòng họ nhà chim ngói,không biết gáy mà chỉ kêu cùcù như tiếng cối xay. Dòng chim này thường di cư vào miền bắc từ tháng 8 đến tháng 10 âm lịch. Dòng chim này chỉ nuôi để làm cảnh chứ không nuôi vào mục đích nghe tiếng hoặc nước đấu

thân

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng như bác hoahongvang_tn nói, con này gọi là chim cu xanh chim này là dòng họ nhà chim cu ăn hạt chứ ko phải loại chim cu xanh ăn trái cây nhé,nó ăn hạt như chim cu ngói và cu gáy của mình vậy nhà em lúc trước cũng có con này nhưng nuôi hoài mà chả thấy gáy gì quá nên đem ra tiệm ngta đổi cho em 1 con cu gáy khác,em nuôi nó từ lúc mới lên lông ống,khi lớn khi đụng vào nó là nó gù gù gù như là con bồ câu hay gù ấy,còn loại chim cu mà ăn trái cây là chim khác con kia nó hay thích ăn trái cây như sung,màu lông đẹp nhưng khó nuôi,em từng bị bọn bán chim du dỗ là chim cu nhật gáy hay dữ lắm nên mua về bây giờ biết thì tá hỏa:a11::a11::a11:
bác nhatnguyet cũng hay có thú sưu tầm chim lạ như em vây hihi nên hay bi dụ,hihi
bác ơi con này nuôi trong nhà cũng hay lắm nhìn đẹp nếu như bác muốn nuôi làm cảnh thì nên giữ lại còn nuôi gáy thì bác nên tuyển con khác vậy.thân chào bác

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng có ý kiến như 2 bác,em xin bổ xung thêm về dòng cu xanh này.Chim này phân bố ở việt nam khá nhiều đặc biệt là thanh hóa,ninh binh(rừng cúc phương) có vài ý kiến đóng góp.

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
bác nhatnguyet cũng hay có thú sưu tầm chim lạ như em vây hihi nên hay bi dụ,hihi
bác ơi con này nuôi trong nhà cũng hay lắm nhìn đẹp nếu như bác muốn nuôi làm cảnh thì nên giữ lại còn nuôi gáy thì bác nên tuyển con khác vậy.thân chào bác
Nào có phải mình sưu tầm gì đâu, vào tiệm chim thấy nó là lạ (lông xanh biếc khá đẹp, mỏ thì màu hồng cánh sen, trên mắt có vòng mí màu trắng như Họa Mi), hỏi chủ tiệm thì họ cũng nói là con Cu xanh. Mình hỏi có gáy không thì họ nói có gáy như CG, mình cũng chưa tin nên mới chụp hình nhờ các bạn xem giùm. Hỏi đến giá thì họ nói 400k, mình phát hoảng vì đắt hơn cả cg bổi->bỏ đi luôn. Cũng may mà họ phát cái giá trên trời nên mình không rinh em nó về.
Thanks all !

xongcongne-tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Loại cu xanh ở Quảng Bình chỉ dùng để ... nấu cháo là hay thôi, k ai mua làm cảnh đâu. 1 con giá khoảng 40-50k thôi. Loại này người ta dùng bẫy lưới, có khi được 10-20 con 1 vát.

hangduongngoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim này có rất nhiều ở vùng mình (Bình Định) nó thuộc họ cu nhưng o phải cu xanh ,quê mình gọi là chim luồn vì hay bay rất nhanh ở tầm thấp dọc theo các luồn lách, bờ rào.

vanbangpp

Thành viên mới
SVC$
0
Chim mà bạn đưa hình là chim Cu luồng (tên tiếng anh là Emerald Dove).
Con đực có màu trắng trên sống của cánh, đầu màu xám nhiều hơn. Con cái thì không có màu trắng trên cánh, màu xám chỉ có ở chóp đầu, nơi gần với mỏ.
Loài này sống chủ yếu trong rừng, kiếm ăn trên mặt đất là chính, thức ăn chính là hạt và trái cây.
Chim Cu luồng sống đơn độc, chỉ kết đôi vào mùa giao phối.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom