Guest viewing is limited

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Chào các bậc tiền bối và các anh em trên diễn đàn! Hiện tại mình đang chơi than và lửa, vừa rồi về quê Ông bố mình cho 1 cu gáy khách, ai đến gần lồng hoặc nó thấy từ xa là nó gù liền và liên tục luôn nên thích quá hehe,...Nhưng mình nghe nói nếu là gáy khách rồi thì không thể làm gáy đấu được, có phải như thế không? Nếu không thì xin các cao thủ chỉ giáo làm thế nào để trở thành gáy đấu. Và xin cho hỏi thêm là gáy khách mình có thể đem đi dợt được kg?
Xin cảm ơn!

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình không hiểu ý bạn nói gáy đấu là sao? là để đi đấu gù với con chim lồng khác hay đi mồi chim rừng? nhưng thường thi chim cu gáy ghiền người, đã là chim cu khách rồi thì khó có thể tập trở lại lắm bạn à, hình như chưa thấy ai làm được. Thường chim khách là chim được nuôi từ chim con lên, hoặc chim bổi đã được nuôi khá lâu và đã rất thuần người, nên nhiều khi gặp chim nó sẽ không gù hoặc rất ít gù, cu gáy khách thường mang ra khỏi nhà là tịt, không gáy gù như khi ở nhà đâu, hơn nữa mình cũng chưa thấy ở đâu có cội để dợt cu gáy!

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Mình không hiểu ý bạn nói gáy đấu là sao? là để đi đấu gù với con chim lồng khác hay đi mồi chim rừng? nhưng thường thi chim cu gáy ghiền người, đã là chim cu khách rồi thì khó có thể tập trở lại lắm bạn à, hình như chưa thấy ai làm được. Thường chim khách là chim được nuôi từ chim con lên, hoặc chim bổi đã được nuôi khá lâu và đã rất thuần người, nên nhiều khi gặp chim nó sẽ không gù hoặc rất ít gù, cu gáy khách thường mang ra khỏi nhà là tịt, không gáy gù như khi ở nhà đâu, hơn nữa mình cũng chưa thấy ở đâu có cội để dợt cu gáy!
Đấu là để đi dợt với những gáy khác ở hội và có thể đi mồi cũng được. Hiện tại mình thấy ở khu vực miền Trung trở ra Bắc đều có CLB Cu Gáy giống như hội dợt lửa và than. Mình cũng đang tìm hiểu thêm về ca gáy này nên cũng chưa có kinh nghiệm gì cho lắm. Vậy theo bạn để huấn luyện trở thành cu gáy mồi thì mình nên chọn như thế nào? Bổi, chuyền hay con?

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đấu là để đi dợt với những gáy khác ở hội và có thể đi mồi cũng được. Hiện tại mình thấy ở khu vực miền Trung trở ra Bắc đều có CLB Cu Gáy giống như hội dợt lửa và than. Mình cũng đang tìm hiểu thêm về ca gáy này nên cũng chưa có kinh nghiệm gì cho lắm. Vậy theo bạn để huấn luyện trở thành cu gáy mồi thì mình nên chọn như thế nào? Bổi, chuyền hay con?

để huấn luyện trở thành cu gáy mồi, thông thường người ta hay chọn chim bổi, vì chim bổi thì mình đã biết được con chim hay/dỡ, nước chơi, giọng, dáng, trống/mái v.v.... của con chim ra sao rồi, hơn nữa chim bổi thì ít bị ghiền người (trừ những con quá thuộc, nuôi trong nhà quá lâu rồi). nuôi chim con lên thì nó chưa trổ mã,chưa gáy gù, v.v...... nên khó mà biết được con nào hay/dỡ, tống mái ra sao, hơn nữa, nuôi chim con thì lớn lên khả năng ghiền người của nó là rất rất cao, tập một con chim con để thành chim mồi thì khó gấp rất nhiều lần con chim bổi

Mr.Buồn

Thành viên mới
SVC$
0
đúng rồi nếu con nào gáy khách thì tỉ lệ đào tạo được nó thành gáy đấu rất thấp,chứ ko phải = 0.Hầu hết gáy khách là những chú gáy nuôi từ nhỏ lên.Nên những chú này có rất ít kn chiến đấu so vs những chú gáy trong
thiên nhiên hoang dã.Chắc cái đó bạn biết rùi.Còn 1 tỉ lệ nhỏ những chú gáy mặc dù nuôi từ nhỏ nên nhưng cũng sẽ có chú háu chiến nên có thể đào tạo được...
còn cách thì bạn cho chú ấy áp lồng vs con khác nhiều,đồng thời ko treo chú nó cố định 1 nơi nên đổi lồng+đổi vị trí treo lồng thường xuyên cho chú...Đồng thời bạn nên bịt 1/3 vài đỏ trên đỉnh của lồng...
đó là 1 số kn của mình chia sẻ cho bạn
Chào bạn!!!!!!
Chào các bậc tiền bối và các anh em trên diễn đàn! Hiện tại mình đang chơi than và lửa, vừa rồi về quê Ông bố mình cho 1 cu gáy khách, ai đến gần lồng hoặc nó thấy từ xa là nó gù liền và liên tục luôn nên thích quá hehe,...Nhưng mình nghe nói nếu là gáy khách rồi thì không thể làm gáy đấu được, có phải như thế không? Nếu không thì xin các cao thủ chỉ giáo làm thế nào để trở thành gáy đấu. Và xin cho hỏi thêm là gáy khách mình có thể đem đi dợt được kg?
Xin cảm ơn!

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
đúng rồi nếu con nào gáy khách thì tỉ lệ đào tạo được nó thành gáy đấu rất thấp,chứ ko phải = 0.Hầu hết gáy khách là những chú gáy nuôi từ nhỏ lên.Nên những chú này có rất ít kn chiến đấu so vs những chú gáy trong
thiên nhiên hoang dã.Chắc cái đó bạn biết rùi.Còn 1 tỉ lệ nhỏ những chú gáy mặc dù nuôi từ nhỏ nên nhưng cũng sẽ có chú háu chiến nên có thể đào tạo được...
còn cách thì bạn cho chú ấy áp lồng vs con khác nhiều,đồng thời ko treo chú nó cố định 1 nơi nên đổi lồng+đổi vị trí treo lồng thường xuyên cho chú...Đồng thời bạn nên bịt 1/3 vài đỏ trên đỉnh của lồng...
đó là 1 số kn của mình chia sẻ cho bạn
Chào bạn!!!!!!
Cảm ơn với những chia sẽ kinh nghhiệmm của bạn!..................................................

---------- Post added at 01:20 PM ---------- Previous post was at 01:18 PM ----------

để huấn luyện trở thành cu gáy mồi, thông thường người ta hay chọn chim bổi, vì chim bổi thì mình đã biết được con chim hay/dỡ, nước chơi, giọng, dáng, trống/mái v.v.... của con chim ra sao rồi, hơn nữa chim bổi thì ít bị ghiền người (trừ những con quá thuộc, nuôi trong nhà quá lâu rồi). nuôi chim con lên thì nó chưa trổ mã,chưa gáy gù, v.v...... nên khó mà biết được con nào hay/dỡ, tống mái ra sao, hơn nữa, nuôi chim con thì lớn lên khả năng ghiền người của nó là rất rất cao, tập một con chim con để thành chim mồi thì khó gấp rất nhiều lần con chim bổi[/QUOTE
Vậy mình phải tìm người bẩy cu để đặt 1 con bổi về đào tạo,....hehe,....Cảm ơn bạn nhiều nhé!

sonhacoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin cảm ơn!
Chào bạn , có lẽ chim bạn được nuôi từ non lên , đã trưởng thành gù người rồi , thì bạn kg tập luyện làm chim mồi được bạn à . nó đã mất chất rừng rồi, cũng có thể chơi gáy đấu tốt, nhưng với điều kiện chú chim của bạn phải có tốt chất đấu tốt, hơn nữa phải có bài vỡ như ( chu ,lèo , vấp ) thì tập luyện mới bỏ công , chứ còn nó thúc chay thỉnh thoản ra lèo mình khuyên bạn nên để làm chim khách

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom