Guest viewing is limited

storm_no1

Thành viên mới
SVC$
0
Bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi tí.Gần đây e mua dc e cu gáy non.cũng dc 3 tháng rồi.hiện giờ chim đã biết gáy và mọc cườm đầy đủ.nhưng có 1 vấn đề là e cu nhà e k chịu ăn thóc.cứ bỏ thóc vào cóng là nó hất văng ra.từ lúc mua nó về nó chỉ chịu ăn vừng(mè) hoặc lạc đã nhai nhỏ mà thôi.theo e biết thì cu gáy mà cứ ăn vừng(mè) vs lạc mãi là k tốt.có lần e còn nghe nói là sẽ ảnh hưởng dến giọng gáy.lúc đầu e nghĩ chim còn non nên cho nó ăn như thế.nhưng giờ thì nó quen lun rồi.e đã thử liều cho e nó nhịn đói 1 ngày mà k cho ăn vừng vs lac.chỉ bỏ thóc vào cóng.nhưng nó "thà hi sinh chứ k chịu chết".k chịu ăn 1 hạt thóc nào.cứ ngậm vào miệng rồi lại nhả ra.Đói wa là nó nhảy tùm lum trong lồng.lông cánh rụng tung tóe. e cũng đành bó tay.e mới nuôi nên kinh nghiệm còn non nớt.mong các bác chỉ giáo thêm.e xin cảm ơn.

khotieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cái vấn đề này:
- Bạn có thể bỏ đói 1-3 ngày - trộn vừng + thóc -> cho ăn từ từ sẽ ăn
- bỏ đói 1-3 ngày ( nếu đã thuần ) đút cho ăn thóc không.
- bỏ một chú cu gáy nào đó hiền lành - thả 2 e vào lồng lớn, nhìn thấy thì ăn theo thôi.

Không phải xin bỏ qua nha :a24:

baoanh92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nó không ăn thóc là lúc đầu bạn tập cho nó ăn mè lạc mà không tập ăn thóc nên vậy thôi ! bạn tập từ từ sẽ quen thôi mà ! bạn tính tập chim khách hay sao mà nuôi chim non vậy ?

storm_no1

Thành viên mới
SVC$
0
uh.mình định tập chim khách.vs lại nuôi chim non nó dạn người hơn.mình k co kinh nghiệm thuần chim bẫy về lắm.

cudatcon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi tí.Gần đây e mua dc e cu gáy non.cũng dc 3 tháng rồi.hiện giờ chim đã biết gáy và mọc cườm đầy đủ.nhưng có 1 vấn đề là e cu nhà e k chịu ăn thóc.cứ bỏ thóc vào cóng là nó hất văng ra.từ lúc mua nó về nó chỉ chịu ăn vừng(mè) hoặc lạc đã nhai nhỏ mà thôi.theo e biết thì cu gáy mà cứ ăn vừng(mè) vs lạc mãi là k tốt.có lần e còn nghe nói là sẽ ảnh hưởng dến giọng gáy.lúc đầu e nghĩ chim còn non nên cho nó ăn như thế.nhưng giờ thì nó quen lun rồi.e đã thử liều cho e nó nhịn đói 1 ngày mà k cho ăn vừng vs lac.chỉ bỏ thóc vào cóng.nhưng nó "thà hi sinh chứ k chịu chết".k chịu ăn 1 hạt thóc nào.cứ ngậm vào miệng rồi lại nhả ra.Đói wa là nó nhảy tùm lum trong lồng.lông cánh rụng tung tóe. e cũng đành bó tay.e mới nuôi nên kinh nghiệm còn non nớt.mong các bác chỉ giáo thêm.e xin cảm ơn.

Bạn nên làm cách nầy xem sao, lấy lúa xay ra gạo lức cho chim ăn, sau khi chim ăn gạo lức ta chuyển dần cho chim ăn lúa, bạn đừng sợ chim chết cứ để vài ba ngày chim đói sẽ ăn thôi. Chúc bạn thành công.
Thân chào!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom