Guest viewing is limited

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào toàn thể các anh-chị-em.
Cuối tuần rồi (24/7) tôi cùng mấy anh-em xách lồng Gáy, Choè, CM đi bẫy.
Trong nhóm có 1 chú Gáy được 2 năm tuổi lồng, chưa căng lắm đâu, ở nhà cũng chịu khó gáy, di chuyển chỗ vẫn gáy. Mục đích cho đi để tập dượt là chính.
Chú ta đã đi tập thế này được 3 ngày (cách ngày cho đi 1 ngày).
Cho ra trận chú ta cũng chơi đủ bài bản, thấy chim về cũng chơi như mình là mồi thực thụ vậy.
Vào hồi 14h15 chiều, chú ta làm mọi người trong nhóm chúng tôi giật mình... vì chiến tích đầu tay của chú.
Vì cữ ngỡ là cho đi cọ sát nên không ai theo dõi, để ý gì cả.
Tình huống cụ thể chỉ nghe được lúc cuối: chú gọi, thúc khoảng 30phút. Sau đó chú gù với bổi khoảng 15phút. rồi cả nhóm chỉ nghe tiếng phạch, phạch... phạch... (tiếng của chim giẫy lồng). Tá hỏa tưởng rằng bị chim bồ cắt vồ hoặc kẹt chân. Chạy ra, 1 chú bổi đã đính bãy. Lại một chú bổi to, đuôi dài tuyệt đẹp nữa mới chết chứ (xin được đưa ảnh lên sau).
Thành tích bất ngờ nhưng cũng có hiện tượng bất ngờ với mồi:
- Khi đính lưới, con mồi rất hoảng loạn chạy ầm ầm; bổi giẫy 1 mồi giẫy 2...
- Khi gỡ bổi xong, lại treo tiếp mồi lên cây khác (trong khu vườn cây vải rất rộng). Treo xong mồi có gáy nhưng ít. Mang về nhà, treo lên cũng ít gáy hơn trước rất nhiều.
- 2 hôm sau mang mồi đi bẫy, gần như tắt tiếng luôn (mặc dù bồi gáy râm ran cả 1 góc vườn).
Vậy con mồi bị hiện tượng gì? Cách khắc phục.
Xin được các anh em cho ý kiến, giúp đỡ.
Thân chào.

cunbong68

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cu gáy: Tình huống xin được chỉ giúp!

Chào toàn thể các anh-chị-em.
Cuối tuần rồi (24/7) tôi cùng mấy anh-em xách lồng Gáy, Choè, CM đi bẫy.
Trong nhóm có 1 chú Gáy được 2 năm tuổi lồng, chưa căng lắm đâu, ở nhà cũng chịu khó gáy, di chuyển chỗ vẫn gáy. Mục đích cho đi để tập dượt là chính.
Chú ta đã đi tập thế này được 3 ngày (cách ngày cho đi 1 ngày).
Cho ra trận chú ta cũng chơi đủ bài bản, thấy chim về cũng chơi như mình là mồi thực thụ vậy.
Vào hồi 14h15 chiều, chú ta làm mọi người trong nhóm chúng tôi giật mình... vì chiến tích đầu tay của chú.
Vì cữ ngỡ là cho đi cọ sát nên không ai theo dõi, để ý gì cả.
Tình huống cụ thể chỉ nghe được lúc cuối: chú gọi, thúc khoảng 30phút. Sau đó chú gù với bổi khoảng 15phút. rồi cả nhóm chỉ nghe tiếng phạch, phạch... phạch... (tiếng của chim giẫy lồng). Tá hỏa tưởng rằng bị chim bồ cắt vồ hoặc kẹt chân. Chạy ra, 1 chú bổi đã đính bãy. Lại một chú bổi to, đuôi dài tuyệt đẹp nữa mới chết chứ (xin được đưa ảnh lên sau).
Thành tích bất ngờ nhưng cũng có hiện tượng bất ngờ với mồi:
- Khi đính lưới, con mồi rất hoảng loạn chạy ầm ầm; bổi giẫy 1 mồi giẫy 2...
- Khi gỡ bổi xong, lại treo tiếp mồi lên cây khác (trong khu vườn cây vải rất rộng). Treo xong mồi có gáy nhưng ít. Mang về nhà, treo lên cũng ít gáy hơn trước rất nhiều.
- 2 hôm sau mang mồi đi bẫy, gần như tắt tiếng luôn (mặc dù bồi gáy râm ran cả 1 góc vườn).
Vậy con mồi bị hiện tượng gì? Cách khắc phục.
Xin được các anh em cho ý kiến, giúp đỡ.
Thân chào.
Tính huống bác nêu người ta quen gọi là mồi bị bể! Nhưng không sao cả, tập luyện lại chút chút mồi sẽ chơi lại thôi nhưng cần có thời gian đấy! Mồi bị hoảng sợ trước tình huống bổi sập lưới mà người chơi thiếu kinh nghiệm xử lí mà thôi! Cũng ảnh hưởng chút ít như bác đã thấy đấy, chăm tốt lại thời gian sau nó sẽ bình thường lại thôi! Dù sao đó cũng là tình huống bác xử lý chưa tốt với con mồi mới bắt bổi thôi mà!
Gặp những trường hợp bắt được bổi của con mồi mới như thế, bác cần hết sức bình tĩnh và kìm chế cái khoái lại, cái sung sướng lại để xem xét và xử lí! Cứ để vậy, không hạ lồng mà để nguyên trên cây, lúc đầu con bổi sẽ giãy giụa, có khi con mồi cũng giãy giụa nữa, thời gian sau con mồi sẽ bình tĩnh và không giãy nữa chỉ con con bổi giãy nhưng sẽ ít giãy dần đi. Lúc này, con mồi thấy bổi cựa là gù, là gáy,....hoặc tìm cách chòi lồng ra để mổ con bổi, đánh con bổi. Bổi càng sợ sệt, mồi càng khoái! vậy là ổn!
Bác để 1 vài tiếng đồng hồ như vậy để con mồi bình tĩnh hơn! sau đó bác mới rất nhẹ nhàng ra hạ lồng xuống, nhưng nhớ là khoan hãy bắt con bổi ra mà thay vào đó là treo nguyên chỗ thấp cả mồi lẫn bổi lại để vài chục phút vậy rồi để nguyên bổi mang về tới nhà, lại để treo nguyên lồng vài chục phút nữa! làm vậy để mồi không sợ sự hoảng loạn của bổi thôi! và rất nhẹ nhàng gỡ con bổi ra khỏi lưới! Sau đó lại tiếp tục mang con mồi treo ra cây ngay treo cho gáy gọi rồi lại mang về!
Cho nghỉ vài ngày rồi lại mang đi bẫy tiếp! Khi bắt được bổi lại tiếp tục làm như vậy nhưng thời gian để bổi trong lưới ngày càng ít đi! và thời gian cho mồi nghỉ sau khi bắt được bổi cũng ít dần đi nhé!
Mồi có chơi tốt, và không có tì vết trong cách chơi của con mồi hay không là do lúc đầu cách tập luyện của người chơi cho con mồi tập bắt bổi có cẩn thận, chu đáo và nóng vội hay không đấy! Mồi mới là quan trọng, bổi thì rất nhiều phải không bác!
Chúc vui!

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0

Xin chào cả nhà.
Chào bác CUNBONG68.
Trước tiên xin thành thật được cảm ơn bác đã đọc và hướng dẫn cách khắc phục.
Như bác biết đấy, con này mục đích là mang luyện tập, đi cọ sát chứ không hề nghĩ nó bắt bổi.
Khi treo nên mọi người không ai để ý đến nó đâu (còn đang mải bẫy Choè, CM mà). Nên khi thấy mồi giẫy ác quá mới nghĩ là... bẫy sập.
Tính tình con mồi này dễ thuần lắm, sang tay chủ mới có 2 tuần là dễ tính ngay; đi tập mồi có 2 buổi mà mang đi đường nó còn thích đi thì bác biết đấy. Hy vọng sau khi được bác chỉ bảo con mồi sẽ có động thái tốt hơn.
Thế nào cũng có tình huống khác gặp phải, mong lại được bác chỉ thêm nhé. Với mỗi một con mồi lại có cách khắc phục khác nhau hay sao ấy bác ạ; tình huống cũng khác nhau, cách xử trí cũng khác, và...

Chúc bác và gia đình mạnh khoẻ.
Thân chào.

ngoctiendba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cunbong68 có suy nghĩ thật hay. em kết pác rùi đó nha. pác ở đâu? có dịp giao lưư nhé.

pham duc hiep

Thành viên mới
SVC$
0
chào cả nhà. cho e hỏi có ai biết chổ nào bãy cu gáy ko?e ở dưới quê lên sài gòn lập nghiệp.

nên ko biết chổ chơi cu gáy có ai biết chỉ e với.e cảm ơn các bác nha.e muốn lam quen với,

các bác chơi cu gáy .có bác nào vui lòng cho e số dt để e làm quen va giao lưu.và cùng nhau

di bãy cu gáy.

e tên hiệp.

số dt:0975809076

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom