Guest viewing is limited

The_Unborn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em mới được ông anh cho 1 chú cu gáy! Vì chiếc lồng sắt cũ bị han gỉ nhiều quá nên em tậu 1 chiếc lồng quả đào Nam Định về nhốt. Nhưng khi chuyển lồng xong thì nó không chịu gáy nữa và lại có tật rúc nan lồng làm mỏ bị trầy sước hết. Không biết các bác có gặp trường hợp này bao giờ chưa? Và cách chữa tật này cho em nó như thế nào ah? Em chân thành cám ơn các bác!

huyvt77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em mới được ông anh cho 1 chú cu gáy! Vì chiếc lồng sắt cũ bị han gỉ nhiều quá nên em tậu 1 chiếc lồng quả đào Nam Định về nhốt. Nhưng khi chuyển lồng xong thì nó không chịu gáy nữa và lại có tật rúc nan lồng làm mỏ bị trầy sước hết. Không biết các bác có gặp trường hợp này bao giờ chưa? Và cách chữa tật này cho em nó như thế nào ah? Em chân thành cám ơn các bác!
Nếu chim của bác là chim bổi hay chim mới nổi thì khi sang lông không gáy là bình thường, vài hôm em nó sẽ gáy lại thôi....

Lồng Nam định không phù hợp cho việc nuôi chim bổi vì nan lồng khá mau sẽ dễ gây tổn thương vùng đầu mặt của chim...còn nếu bác vẫn muốn nuôi vào lồng này thì hãy lợp bên ngoài 1 lớp lưới (lưới dùng để chặn cá) như vậy chim sẽ không chổ ra ngoài được, sẽ không gây tổn thương....
Theo em bác chuyển em nó sang loại lồng khác có khoảng cách nan vào khoảng (2,5 đến 3,0cm) sẽ phù hợp hơn, chim thỏa mái thò đầu ra chỉ bi giữ lại bởi 2 vai như vậy chim sẽ không bị tổn thương

Lưu ý bác hãy sử dụng áo lồng cho chim ( theo em không nên dùng màu đỏ, chim gáy không ưa màu này thì phải...???:a24:, đây là cảm nhận của em thôi...) Như vậy chim sẽ bớt nhảy.
Chúc bác sớm sửa được cái tật của chú chim.

Thân!

The_Unborn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cám ơn Bác nhiều lắm! Em cũng làm như thế rồi hì hì chú ta chịu chết không rúc nan nữa! Có lẽ em nghe theo bác chuyển em nó sang lục bẫy nuôi thôi! Cũng sắp đến mùa đi bẫy rồi, em tính nuôi em này lên làm chim mồi luôn xem em nó thế nào!
Có lẽ mai em gửi các bác chút ít ảnh của em nó để các bác cho ý kiến! Vì là dân mới nên em còn thiếu rất nhiều kinh nghiệm về các loài chim!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom