Guest viewing is limited

pheomeo87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác oánh cho em con này coi co phải bị suy ko?em mới mua về dc 15 ngày rồi.em nó dang thay lông.em cung đổi cám mới cho nó,hiện tại em ko thấy nó có gì bất thường.phân đi ko hôi ko nhão,hót sổng buổi sáng và đi gió buổi trưa.Nhưng mà thằng bạn em nó bảo con nay bị suy cần phải tẩm bổ nhiều.phải bịt áo lồng để nơi yên tĩnh.bình thường em cho an 8 con cào cào hoặc 4 con dế.2 hôm nay em cho ăm 10 con dế 10 co cào cào.mà nó hay đi gió lắm ko biết có ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe ko.em ko biết gì về HM khỏe thì làm sao va yếu thì lam sao,nên em lo quá.nay em poss ảnh của nó lên để các anh đánh giá sức khỏe của em nó thế nào

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

thân

ps: bạn nên viết chữ thường có chấm phảy và ko nên in đậm nếu thấy ko cần thiết để mọi bài viết như nhau diễn đàn sẽ đẹp hơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ðề: con nay có phai biy SUY ko

Là chim mới mua và đang trong thời kỳ thay lông nên nhìn bộ của em nó như vậy. Bạn cứ yên tâm chăm em nó cho tốt thay lông xong sẽ mượt mà thôi. Chứ nhìn em này phải nói là khỏe mạnh chứ ko có gì là suy hết! Chúc bạn có chú chim hay! Còn cách chăm sóc trong thời kỳ thay lông thì bạn tìm hiểu ở chuyên mục chăm sóc cho HM ấy.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: con nay có phai biy SUY ko

Hình của bạn chụp mờ và xa quá nên ko thể đánh giá đc con mi của bạn có khỏe hay bị suy hay không. Một con chim sức khỏe tốt nói riêng và con mi nói chung nó đc thể hiện ở sắc lông, lông sáng, bóng, bó chặc, phần khoan trắng dưới bụng nở ra và đặc biệt là tắm không ướt. Mắt đóng chặc và linh động sóng mỏ cao dày móng ngắn chân đứng ôm sát cầu, móng dày và cán chân bóng không lên vảy. Con mi yếu thì ngược lại, mỏ bợt đùn ra, mắt nhợt nhạt lông xù chân sần sùi móng dài thường hay đứng một chân và và kém linh hoạt, lông ko ôm, khoan trắng ở bụng thu lại và tắm rất ướt.

Đối với những con mi thay lông nếu nuôi tốt thì sắc mỏ mắt miệng chân cẳng đẹp còn lông thì xấu đi như tắm ướt lông lông xù ra

đối với những con chim thay lông đi gió là rất tốt hoặc hót sổng ở trạng thái thản giống như yêu đời mà hót chớ ko phải hót đấu và hót dành mái. Con mi thản nền mắt giữa lòng đen và lòng trắng ( tạm gọi là trắng chớ mi có nhiều màu mắt) mà sắt rõ vàng và lòng đen nằm ở giữa mắt, những con này sức khỏe tốt nuôi đc như vậy sẽ thay lông nhanh và đẹp

Đối với một con chim suy (tùy theo loài chim) nhưng họa mi là loại ăn tạp thức ăn bao gồm tinh bột, xenlulozo, protein và khoáng chất vitamin v v. Cái này dựa trên đặc tính chim ngoài thiên nhiên nó ăn khoai mi, bắp non, các loại côn trùng, nó khác với loại chim ăn cần protein cao như dòng chòe, bởi vậy cung cấp nhiều mồi tươi chưa hẵn là chim đã mập và khỏe, nó gần giống với cơ chế hấp thu dinh dưỡng của gia cầm phải dung hòa đầy đủ các chất trên. Nên những người nuôi mi thay lông hoặc chim chọi đỉnh cao người ta chú trọng đến cám làm cám thế nào để cân bằng tỉ lệ giữa các chất, tất nhiên là họ dựa trên kinh nghiệm. Ngày nay có nhiều cao thủ ẩn danh người ta chế biến cám rất tốt nhưng bí quyết nên chỉ chia sẻ với 1 số người chớ họ ko phổ biến vì vậy theo mình để con chim bạn khỏe mạnh thứ nhất phải chọn cám tốt và duy trì ở chế độ ổn dịnh vì mỗi lần đổi cám là mỗi lần con chim cần thời gian để thích nghi, mồi tươi cũng ổn định và cho ăn tầm 6 đến 8 con dế, cào cào cũng tầm đó thôi
về chế độ nuôi hôm trước mình có nói với đề cập ở topic trước, nuôi sao cho con chim khỏe ví dụ đơn giản thế này. Nếu bạn đau ốm, hoặc suy dinh dưỡng mà chỉ ăn rồi nằm 1 chổ thì chưa hẵn là sức khỏe bạn nó phục hồi tốt đc, Mà bạn phải vận động hợp lý kết hợp với chế độ dinh dưỡng, thì con chim cũng vậy nếu chỉ trùm lồng cho ngủ thì chưa hẵn đã tốt

trên đây là ý kiến của mình bạn có thể tham khảo thêm để chọn cho mình 1 nước nuôi và 1 chế độ dinh dưỡng hợp lý

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
con mi này của bạn ko phải là bị suy mùa này chim thay lông nên chim bị yếu nên hót chưa căng.bạn nên chùm áo nồng và tăng cường mồi tươi để khi chim thay nông song sẽ đep hơn.

Nhật Anh Nguyễn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì bộ lông này bảo là suy cũng đúng vì nó quá cũ rồi,chim lại ốm và nhìn ko được lanh lợi. Có thể do chủ trước ko chăm nhiều. Nhưng bạn đừng quá lo,phân đi tốt thì cứ tăng khẩu phần mồi tươi cho em nó mập mạp đặng có sức mà thay lông. Còn việc trưa em nó đi gió nhiều là vì không được căng lửa thôi.
P/s,mà bạn của bạn nói cũng đúng,co vẻ chim ko nhát lắm,bạn nên trùm áo và để em nó yên tĩnh nhiều hơn,đừng phơi nắng nhiều vì chất lông đã quá khô và xơ rồi,tăng cường tắm và dế em nó sẽ mau thay lông hơn. Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom