Guest viewing is limited

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bác. Em chơi khuyên được 1 năm nay, nhưng chỉ để nhìn, ngắm, và đi bẫy thôi.
Nghe những người chơi khuyên nói lại, thì lựa khuyên líu thì những chú khuyên đầu tròn, vành mắt to, ức phình ra. Nhưng thục sự em thấy có những video những chú khuyên người dài, đầu nhỏ vẫn líu rất hay. Theo em nghĩ, khuyên nào thì cũng là chim khuyên, con nào cũng có thể líu, đâu nhất thiết mình phải chọn tướng tá của chim thì chim mới líu... Mong các bác chỉ giáo thêm.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
CM xin được góp chút dưa .
Chim khuyên con nào cũng có thể líu được trừ khuyên mái bạn ah , vóc dáng , màu lông , hình thức chỉ để thỏa mãn sở thích của từng cá nhân .
Muốn nuôi khuyên líu được cần có kỹ thuật nuôi , kinh nghiệm nuôi là sẽ đạt được thôi bạn ah , bạn tham khảo thêm trong diễn đàn có khá nhiều bài viết chia sẻ kỹ thuật nuôi khuyên .
Chúc bạn thành công

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình xin góp thêm tý ý kiến đó là khi người ta chọn dáng bộ của chú khuyên đó là theo kinh nghiệm cũng như theo vẻ đẹp của hình thức bên ngoài một là như cụ Chào Mào nói để thỏa mãn ý thích nhưng theo mình cũng là để chọn một chú khuyên có thể líu hay, líu bền, thể lực và sức đề kháng tốt và các động tác đẹp mắt...Để có được một chú khuyên càng toàn diện càng tốt mà. Còn đúng là ngoài khuyên mái thì chỉ có khuyên mới sinh mà khuyên chết mới không líu thôi hihi. Tuy nhiên có chú líu dài hơi có chú líu đoản và không bền, luyến láy không hay...Đôi lời cóp nhặt bản thân. Thân

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...cứ hót chuyện là biết líu...tôi ao ước tìm được chú khuyên có hình dáng như sau: đầu xà,mắt cóc ,người ngắn,vai to,ngực nở,chân cao...cách đây 7 năm tôi được nhìn thấy...của người bạn...sau đó phải thả do cúm gà(bị bọn phường dọa)...mãi đến giờ này vẫn chưa thấy lại...

tranphuong2609

Thành viên mới
SVC$
0
cũng tùy vào từng chú khuyên thôi các cụ a, tôi nuôi nhiều rôi nhưng quả thật đến 99% chú khuyên đực đều có thể líu được, còn 1% là chú chim chỉ hót chuyện thôi, không bao giờ líu, bới vậy muốn chọn khuyên để được một chú chim líu thì phải chọn kỹ càng + thức ăn nữa, em nói vậy không phải mong các bác bỏ qua cho... thân!!!

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cảm ơn các bác nhé...em là người mới chơi khuyên,mong các bác chỉ giáo nhiều thêm.thks

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đành rằng là con khuyên nào rồi cũng sẽ líu chỉ cần là chim trống
nhưng mà các bác ơi !
nếu khuyên không mang đi dợt thì bao lâu nó mới líu nhỉ
e nuôi 2 con khuyên
2 e nó có lửa lắm rồi, đi chuyện rất to và lâu lâu líu lên vài tiếng nhưng k thường xuyên lắm !
phải làm sao nhi ???????????????

hhuanhuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đợi chờ là hạnh phúc bác ạ. có những con mau líu có những con lâu líu tùy vào thể trạng của em nó nữa.

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em thấy các cụ ở trên nói ai cũng có lý cả!
Nhưng quan trọng nhất là tố chất của con chim, bản thân nó đã là một con hay rồi thì cho ăn vớ vẩn nó vẫn có thể líu ra bài vở " bác nào không tin thì gặp em nhé". không nhất thiết phải qua trường lớp.
Còn về chế độ thì không nói đó là để con chim có lửa và độ bền chim thì không nói tời.
Còn về một con khuyên đực thì chắc chắn là phải biết líu - còn cái quan trọng là chú ta líu như thế nào thôi, nó cũng như người là thằng con chai thì khả năng lấy vợ là hiển nhiên còn về hát hay thì không phải ai cũng hát được bác chủ ạ. Cái này bác phải tìm hiểu thêm.
Cá nhân em thì cứ mỏ mỏng - người dài - họa to - nếu to đòn nữa thì ok - sau đó cho vào chế độ và loại tiếp - Chúc bác thành công.

tranphuong2609

Thành viên mới
SVC$
0
nếu như để được chú khuyên líu hay và bền, thì không phải là ăn gì nó cũng líu đâu. phải phù hợp với em nó nữa, nếu bác cho ăn cám công nghiệp em đố khuyên nhà bác líu được đấy, nuôi được con chim líu thì đơn giản lắm, nhưng những người chơi chim không chỉ dừng lại ở chỗ chỉ thích nghe nó líu, má người chơi còn muốn xem em nó đấu đá như thế nào nữa. nói chung chơi chim khuyên là thể hiện đẳng cấp... chúc cả nhà vui...

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0
đành rằng là con khuyên nào rồi cũng sẽ líu chỉ cần là chim trống
nhưng mà các bác ơi !
nếu khuyên không mang đi dợt thì bao lâu nó mới líu nhỉ
e nuôi 2 con khuyên
2 e nó có lửa lắm rồi, đi chuyện rất to và lâu lâu líu lên vài tiếng nhưng k thường xuyên lắm !
phải làm sao nhi ???????????????
Chào Hùng!
Trường hợp của em thì theo anh nghĩ em có thể 2 chú Khuyên của em thuộc vào loại sâu lửa và chưa có tuổi lồng nhiều, nên nó chưa mỏ nhiều và thường xuyên đấy thôi, em cứ chịu khó chăm sóc chu đáo về chế độ tắm nắng, tắm nước cũng như mồi tươi đều đặn cho em nó. Thỉnh thoảng em cũng nên mang đến công viên hay những nơi thoáng mát mà treo em nó lên để đổi gió, chứ lúc trước anh nuôi cũng đâu có đi dượt gì mà chim vẫn líu đều vậy. Đôi lời chia sẻ, chúc em luôn vui và học tốt nhé. Thân mến!

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Hùng!
Trường hợp của em thì theo anh nghĩ em có thể 2 chú Khuyên của em thuộc vào loại sâu lửa và chưa có tuổi lồng nhiều, nên nó chưa mỏ nhiều và thường xuyên đấy thôi, em cứ chịu khó chăm sóc chu đáo về chế độ tắm nắng, tắm nước cũng như mồi tươi đều đặn cho em nó. Thỉnh thoảng em cũng nên mang đến công viên hay những nơi thoáng mát mà treo em nó lên để đổi gió, chứ lúc trước anh nuôi cũng đâu có đi dượt gì mà chim vẫn líu đều vậy. Đôi lời chia sẻ, chúc em luôn vui và học tốt nhé. Thân mến!
anh thanhvy ơi !
sâu lửa có nghĩa là gì thế ?
hii
mà con khuyên của e nó k ăn cào cào !
vậy chế độ trứng kiếm như thế nào là hợp lý nhất ấy nhi?
e k cho chim ăn sâu quy hiii

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0
Chào Hùng!
Sâu lửa thì em có thể hiểu như thế này. Có một vài em Khuyên, cũng chế độ chăm sóc như nhau nhưng có những con thì đã líu nhiều, nhưng có những con thì cần phải thêm một thời gian sau nữa nó mới bập bẹ líu, và nó chậm lên lửa hơn so với những con khác mặc dù là cùng chế độ dinh dưỡng và chăm sóc.
Đối với 2 chú Khuyên của em hiện giờ thì theo anh em không nên cho ăn trứng kiến vì trứng kiến có tính mát cao sẽ làm cho chim chậm lên lửa, em nên cho chim ăn những loại có tính nóng như sâu qui thì sẽ hiệu quả hơn. Mỗi ngày em cho vào 3 con sâu qui thôi cũng được. Ngoài ra, để giúp chim lên lửa tốt hơn thì em cũng không nên cho chim tắm nước thường xuyên, 2 ngày cho tắm 1 lần thì tốt hơn, ngày nào không cho tắm thì em có thể cho 2 em nó 1 lát táo nhỏ. Việc tắm nắng thì tùy thuộc vào quỹ thời gian rảnh của em, nhưng phải cho chim tắm nắng đều đặn và thường xuyên. Nếu Khuyên của em không ăn cào cào thì em phải tập cho em nó ăn thôi, vì cào cào rất tốt cho việc lên lửa của Khuyên mà.
Em cứ để ít bột trong cóng lại, cho 1 vài em cào cào non vào rọ, đồng thời em bẻ đôi 1 con cào cào ra nhưng vẫn để lòi ruột, sau đó găm nó vào cái găm trái cây, như vậy sẽ kích thích chim ăn cào cào hơn. Đối với dế thì em cũng tập cho em nó như vậy. Nếu muốn hiệu quả hơn thì em mượn của ai đó một chú Khuyên thuần, có thể đút cào cào bằng tay được. Để 2 em Khuyên của em gần đó cho nó quan sát, trong cóng không đựng bột, em cứ đút cào cào cho chú Khuyên thuần kia, thì khoảng vài lần là 2 chú Khuyên của em sẽ bắt đầu khoái món cào cào thôi. Đôi lời chia sẻ, thân mến!

cuti_84

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có chút kinh nghiệm xin chia sẻ cùng các bác như sau:
1. Khuyên nuôi líu tầm 6-8 tháng tuổi lồng là đã có thể líu ( Tùy từng con thể lực thế nào, bắn dài hay bắn nhấm nhẳng)
2. Chăm sóc khuyên để líu cũng đơn giản không như nhiều bác trên diễn đàn nói hơi quá
3. Tố chất con khuyên quyết định rất lớn cho việc líu và hót gió
4. Bóng, bộ đẹp thể hiện 1 con chim được chăm sóc chu đáo
5. Đầu tròn to và đầu nhỏ là 2 lọai đầu đó là đầu táo và đầu xà
6. Nếu bạn nhìn phân chim có hiện tượng khô và đều thì lúc đó ăn cám líu được rồi ( Thúy tuấn 2+3 và Tuấn Cóng vàng)
7. 2 ngày tắm cho khuyên 1 lần + 3 sâu quy, 1 tuần cho ăn 8 dế, hoa quả cách ngày đảm bảo líu rất khỏe và bền chim.
Trên đây là 1 số kinh nghiệm mình góp nhặt từ thực tế và tìm tòi học hỏi, mình đã nuôi thành công khuyên líu bệt cầu, đấu đá tốt. Thân chào!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom