Guest viewing is limited

PhucNguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các anh, chị yêu thích choè lửa. Hiện nay e đang nuôi 5 choè lửa, 2 con treo ở trước nhà, có 1 con hót, còn 1 con vẫn chưa thấy gì, 3 con e treo sau nhà, và treo gần nhau, lúc đầu e có che áo lồng, nhưng sau đó một số ng bạn khuyên ko nên che áo lồng nhiều vì sẽ yếu chim, theo các anh thì e phải làm sao đây???

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,
bạn nên tìm xem lại các bài có liện quan để so sánh.
Mình thấy là không nên treo cho thấy nhau bởi cũng đã có bàn nhiều trên diễn đàn. Là choè lửa, là chim bảo vệ lãnh địa. Mỗi con một vùng. Cho nên cách tốt nhất nên treo cách ra. Thường thì nghe nói là cách mỗi con cũng vài em trong nhà, còn nhà hẹp quá thì có thể che cách lại bằng miếng card tông.

Việc treo gần nhau con sung sẽ hót và con chưa sung thì sẽ im là vậy. Ngoài chỗ dượt thì lại khác, phần lớn các con chim đều chơi tốt ở nhà họ mới mang ra dượt. Và rồi cách dượt luyện đúng cách mới giúp con chim căng lửa được.

PhucNguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn a Bạch Đề nhiều!!
Lúc đầu e cũng theo chỉ dẫn trên diễn đàn, sau đó mấy ng bạn nói ko cần, vì sợ yếu chim, nhưng nếu con xung, con ko xung thì sẽ làm con ko xung rót chim, nên bgio e treo các lồng cách xa nhau.
Hic, ma hom nay một con bổi e mới mua, đuôi dài 23cm bi sổng lúc e cho no tắm.tiếc quá chừng. bgio nó cứ đứng bên vườn hàng xóm, em ko biết sao bắt về ??

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Oh nó là chim mới cũng khó đây, chứ chim thuần nó sổng ra cơ hội vào lại lồng là cao.

Cách lẹ nhất là bạn có thể dùng lồng không bó dế cào cào cột giữa lồng.
Cho dế cào cào nhảy tưng tưng khiến anh ta thèm, kế hai là bạn dùng lồng đánh bỏ chim vào treo ra mà thôi.
Nhưng tránh đừng làm cho nó hoảng.

Chúc bạn may mắn!

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Nên nuôi bao nhiêu chim chích Chòe Lửa củng một nhà.
----------------------------------------------------
Chim chích Chòe Lửa có giọng hót làm phương cách để đe dọa, nếu đối phương yếu hơn thì không dám cất tiếng, như thể gà hơn nhau tiếng gáy.
Bạn nên để chim có khoảng cách nhau tối thiểu 15m đủ xa cho chim yếu hơn cảm thấy an toàn mới dám hót, như vậy chim hót đối đáp mới vui.

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
đừng chơi như thế bạn à ..... nói đến dòng chim như Khướu , choè than , choè lủa . mi ........ vv . thì treo lồng không cho chúng thấy nhâu càng tốt ... chứ em nào lữa mạnh là đập tắt em đó khi thấy mặt nhau

PhucNguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn các anh nhiều. Hiện nay 2 con chim của em cung đang xung, em cũng đem đi dợt vào ngày cuối tuần, vì ngày bthường phải đi làm. Mấy con chòe bổi thì e treo cùng nhau nhưng cũng hạn chế thấy mặt nhau, vì chưa con nào hót hết, chòe của e thấy mặt nhau khi cho tắm thôi, chứ bthường thì e che áo lồng mỗi con hướng ra 01 phía, e thấy cách này cũng có kết quả. Buổi sáng mấy em treo ở trước nhà hót, còn mấy em ở sau thì líu ríu rồi. Em mới tậu 01 em lửa chuyền, nhanh nhẹn lắm, kêu "pặc,..pặc,.." suốt ngày, em đang cố gắng thuần để cho nó học giọng mấy anh lửa của nó. Hiện giờ em treo nó gần mấy anh lửa, nhưng ko cho thấy mặt, vì sợ treo ở sau em lửa nghe ko rỏ,hehehe em làm vậy ko biết có đúng ccách ko?nhờ mấy a chỉ giáo thêm.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn treo làm sao mà nó vẫn còn nghe được con chim lớn hót độ vừa là được.
Gần quá không được mà dĩ nhiên xa quá thì làm sao mà nghe. Tức là volume từ 1-10 bạn chỉ cần cho nghe cở 5 là vừa. Con chuyền mà kêu tak tak nhiều thế là chim hoạt bát đấy.

bò sữa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi chim để dợt cho vui thì treo gần nhau thì không sao như khi bạn nuôi chim để đi thi thì cách đó thì không tốt. vì như vậy chim sẽ không đủ lực đễ lấy giải. Nhiều tay cao thủ trong giới chơi chim lửa đã từng đoạn giải cao thì hầu như trong nhà chỉ nuôi từ 1 đến 3 con là vừa nhưng treo không được gần nhau. tốt nhất là không để thấy mặt nhau và chỉ nghe tiếng hót càng nhỏ càng tốt.
chào bạn

PhucNguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn các lời khuyên của các anh. Hiện nay em mới tậu thêm 01 em Chòe Lửa chuyền, một số ng bạn đang khuyên em nên treo lồng gần các chim mồi, nhưng không cho thấy mặt. Em đang thực hiện như vậy, nhưng chim nhát quá, đến gần là bay loạn xạ. Con lửa chuyền này em tậu về cũng đc 2 tháng rồi. Các anh cho e lời khuyên tốt nhất

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạ,

Treo gần chim quá e không hay, treo sao con chim nghe vừa giọng chim già là đủ.
Đừng treo gần quá tiếng hót lớn của chim già áp đảo nó thì có thể phản tác dụng.
Chim choè lửa cũng dễ thuần thôi, nếu nó chịu ăn cào cào và rồi khi cho nó ăn nên cầm cào cào nhứ như nó và cho ăn từng con rời rạc cho nó quen, đặc biệt nếu nó tự mổ ăn trên tay ta thì việc thuần nó cũng lẹ thôi.

tranquocnam

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn không nên treo chim lửa gần lồng với nhau, chim chuyền của bạn treo gần chú chim mồi thì mai mốt chim nó sẽ sợ và nhiều khi đem đi dợt hay đánh là không có được đâu đó, bạn nên treo chúng không cho con nào thấy mặt con nào đó co6ngchim chuyền lá phải nhát lúc đầu à, nếu như vậy thì bạn treo chim ở chỗ đông người qua lại để cho chú nó mau dạn người, chúc bạn thành công

choelua_lahai

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn a Bạch Đề nhiều!!
Lúc đầu e cũng theo chỉ dẫn trên diễn đàn, sau đó mấy ng bạn nói ko cần, vì sợ yếu chim, nhưng nếu con xung, con ko xung thì sẽ làm con ko xung rót chim, nên bgio e treo các lồng cách xa nhau.
Hic, ma hom nay một con bổi e mới mua, đuôi dài 23cm bi sổng lúc e cho no tắm.tiếc quá chừng. bgio nó cứ đứng bên vườn hàng xóm, em ko biết sao bắt về ??
Bạn mua choè lửa bổi 23cm ở đâu thế? Giá cả ra sao? Cho mình biết nha? Thank nhiu:a37:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom