Guest viewing is limited

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Tình hình là con SC bổi của mình cũng dạn được 1tí, đứng gần ko sao tuy nhiên cầm lồng mới chao thôi, chưa hót hét hay đi gió gì.

Dạo này máu nên tính làm cái lồng cao 2m cho em nó, mấy bác nghĩ có nên ko vậy, hiện tại em nó lên dù thường xuyên rồi.

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim SC của bạn đã dạn người rồi thì bạn có thể cho em nó ở lồng cao 2 mét được. Chim đã chịu lên nấm rồi thì rất có thể chim sẽ hót thôi. Bây giờ vấn đề là thời gian và cách chăm sóc em nó của bạn. Khâu chăm sóc chim rất quan trọng chỉ cần lơ là là có thể con chim bị suy dẫn đến chim lâu hót, không căng chim. Thân !

ChimsơncaHN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lồng cao chim thăng thoải mái hơn :).Bác này chơi nhiều loại chim nhỉ

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Vậy thì vài bữa nữa làm cái lồng 2m cho em nó thoải mái thôi :( giá hơi chát

Ùhm mình chơi tùm lum chim cả, nhưng con nào cũng nhảy đùng đùng chứ ko hót gì :D

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Không biết chim các bác ở nhà thăng như thế nào,sơn ca luôn tự điều chỉnh được độ cao khi thăng,gần sát nóc chim lại từ từ hạ xuống,chứ đâu nhảy phọt nóc lồng như các bác tả.Hiên tại mình nuôi lồng cao 1m,thỉnh thoảng mình mới cho ra lồng 1m6 nhưng không khác nhau gì cả. Ai mà từng có chim thăng sẽ thấy nếu muốn chim thăng nhiều thì nên đuổi chim để chim thăng lên nhiều,nếu không làm thế lâu bạn mới thấy chim thăng lại.
Nhất là mộc đang thời gian làm quen môi trường,đang thời gian thích nghi mà nuôi lồng cao thì mình không biết sẽ ra sao,nếu thích ngắm thì làm cái aviary cho sơn ca chim vừa đep vừa khỏe mạnh

beowulf

Thành viên mới
SVC$
0
.. Ai mà từng có chim thăng sẽ thấy nếu muốn chim thăng nhiều thì nên đuổi chim để chim thăng lên nhiều,nếu không làm thế lâu bạn mới thấy chim thăng lại.?????????

Hỏi thật là bác có con SC nào thăng chưa.Cái phương pháp( đuổi chim để chim thăng lên )tôi mới lần đầu nghe tới.Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Chào bác beowulf tôi chưa có duyên nuôi được con vừa thăng vừa hót trong lồng, nhưng để bay trong lồng từ chấp chới tâng nấm đến bay sát đỉnh lồng thì đã có con nuôi rồi. Bản chất con chim khi nuôi căng đỉnh (kể cả non lẫn chim già) đều như phát cuồng, chạy lồng vòng tròn mãi, có con bốc từ dưới sàn lên đỉnh lồng rồi hạ từ từ xuống nấm, có con lại lên nấm xong mới bay lên sát đỉnh lồng. Khi thay lông hoặc khi con chim chưa có lửa nó sẽ không bốc người lên trong lồng,có nhiều con như bỏ hẳn,không thấy bay trở lại nữa. Vì vậy tôi mới nói để con chim thường xuyên tập bay trong lồng thì ta nên vỗ nhẹ vào lồng cho nó có phản xạ bay lên, và nuôi lồng đường kính phải từ 40 trở ra. Mỗi người có cách nuôi và kinh nghiệm nuôi khác nhau, mong được bác chỉ điểm thêm. Thân!

beowulf

Thành viên mới
SVC$
0
Theo tôi lồng sơn ca cao quá 65cm ko có nhiều tác dụng,đôi khi lại làm hỏng chim trong vụ thay lông.Với các bạn mới chơi SC theo tôi lồng nhỏ là hợp lý nhất và cũng đừng kỳ vọng quá về một chú thăng ca.Với chim bổi thì tuyệt đối đừng làm chúng hoảng sợ thì mới mong được nghe hót,khi chim đã bắt đầu hót thì bạn còn 2, 3,4... năm nữa để cảm nhận chất giọng.Nuôi SC hót không khó nhưng ko hề đơn giản,với các bạn mới chơi nên thật kiên nhẫn vì chặng đường còn dài lắm..
To nguyenchi Rất trân trọng những chia xẻ nhiệt tình của bạn trên ABV,ARO,SVCVN .Thân

annguyen080782

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo tôi, mỗi con chim có tính cách riêng, hình dáng riêng, vì vậy ta nên chọn lồng có kích cỡ phù hợp để phát huy hết điểm mạnh của con chim...đối với những con bay khéo, bay đẹp(kể cả mộc), ta nên nuôi trong lồng rộng để con chim bay, còn thăng hót thì nó ở 1 khía cạnh khác, chưa bàn luận đến, con chim bay đẹp khi nó vào lồng rộng, nó bay, mình ngắm là thích rồi...

yenthanhlangtu

Thành viên mới
SVC$
0
Theo ngu ý của em, sơn ca bổi nếu để thuần thì nên nhốt lồng nhỏ, di chuyển lồng cũng dễ dàng. Cho SC bổi vào lòng lớn, em sợ chim bổi hoảng nhảy lồng rồi *** lung tung, với không gian lớn nhưng không lớn hẳn thì lại hại chim. SC bổi thăng thì con xa mới tính đến. Trừ khi bác nuôi không gian lớn hẳn như cho vào lồng sinh thái Aviary thì SC bổi thì cũng như SC thuần đều tốt cả.

N

Ncamai072

Guest
Cảm ơn bài viết rât hay

hay click vao chu ky ben duoi neh ban , cam on vi da doc bai viet nay
Hay Click Vao Chu Ky Phia Duoi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom