Guest viewing is limited

cvy922608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào ACE trong diễn đàn!
Tình hình vừa rồi cty em có nhập nguyên liệu bên Úc về thấy có mấy miếng Gỗ Thông, nhìn vuông vức, đẹp. Em tính mang về nhờ mấy bác thợ mộc xẻ ra làm mấy bộ khung lồng Chào Mào. Do không hiểu lắm về chất gỗ nên nhờ ACE trong diễn đàn tư vấn giùm:
- Có nên dùng gỗ thông làm khung lồng không?
- Nếu làm được thì nên xử lý (phun, ngâm...) như thế nào để bộ khung được bền và màu sắc đẹp.
Xin chân thành cảm ơn!

chimcanhdangduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu gỗ không phải mua thì làm gỗ thông cũng được , gỗ thông có ưu điểm là nhẹ , mềm , dễ xẻ , mài , khoan , dánh bóng , tuy nhiên gỗ thông làm lồng không được đẹp như các loại gỗ khác , thường thì gỗ thông dùng làm lồng chợ . tuy nhiên mình có thể che khuất khuyết điểm bằng cách sơn phủ PU , hoặc bạn có thể sơn bóng có dùng tinh màu dể lồng có màu sắc đẹp .

cvy922608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bạn chimcanhdangduong đã tư vấn. Đúng như bạn nói là gỗ thông mềm nên mình sợ khung lồng sẽ không bền, dễ cong vênh. Với kích cỡ 6x6mm thì lồng sẽ yếu.
Vì những lý do đó mà mình hơi băn khoăn: nên dùng gỗ thông hay tới tiệm mộc mua gỗ tốt nhờ họ xẻ luôn.
(vì mình muốn làm 1-2 cái lồng tốt tốt chút)
Đây là hình ảnh mớ gỗ thông này:

Rất mong bạn chimcanhdangduong và ACE trong diễn đàn tư vấn giùm mình. Cảm ơn nhiều!

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình nghĩ gỗ thông làm cũng ok thui. được gỗ nước ngoài nhập về thì chắc họ đã xử lý rút nhựa ra rồi nên cũng nhẹ và bền lắm.

chimcanhdangduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
gỗ bạn chụp mình nhìn thấy giống pơmu . 2 loại gỗ này có gần giống nhau , khác là pơmu có vân đẹp hơn .
nếu muốn làm lồng tốt bạn nên dùng loại gỗ khác tốt hơn . nếu được gỗ cẩm hoặc gỗ hương thì tuyệt . nếu nhờ thợ sẻ gỗ thì bạn mua gỗ khung lồng cũng không mắc hơn thuê sẻ là mấy . chúc bạn có được những chiếc lồng như ý

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
mình chơi mi. sau khi đặt cặp lồng làm bàn đá và đáy bằng tre nặng quá. nên lồng thứ 2 kêu bác ấy làm đáy bằng tre bàn đá bằng thông. thông thì tốt hơn ván ép về độ bền và nhẹ. làm khay phân hoặc đáy lồng tốt nhưng dùng làm thanh thì ko đc đẹp lắm. nếu bỏ công sức ra làm nên chọn cẩm lai. hương, gõ, căm xe, chò chít, cà te, mun..... còn có tiền thì chơi huỳnh đàn, thủy tùng, hồng tùng ... vì lồng nhỏ cũng ko cần bao nhiêu gỗ nên tuy là gỗ giá trị nhưng vì số lượng ít nên chi phí ko cao, bỏ công sức ra làm chiếc lồng chất lượng hơn

Thân

cvy922608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chân thành cảm ơn các ACE trong diễn đàn đã tư vấn.
Do không am hiểu nhiều về các loại gỗ nên chưa biết chọn loại nào cho phù hợp. Và cũng nhân tiện có mấy miếng gỗ (nghe mấy ông trong cơ quan nói lag gỗ thông) tính ghép làm đáy lồng và xẻ ít khung làm tiếp cái lồng nữa. Rất cảm ơn bạn hoangthanhthu đã tư vấn chi tiết về các loại gỗ. Hôm mình có hỏi chỗ tiệm mộc, họ nói có thích thì xẻ cho bộ khung bằng gỗ Xoan Đào, nhưng mình thấy nó cũng mềm nên lấy mấy miếng gỗ mình mang lên xẻ làm cái lồng đầu tiên.
Vấn đề mua khung xẻ sẵn thì mình không biết chỗ nào bán ( Sơn Trà - Đà Nẵng), mình mới biết chỗ bán nan lồng thôi.
Nếu ACE nào biết ở Đà Nẵng chỗ nào bán khung lồng xẻ sẵn thì giới thiệu mình với nhé.
Cái thứ nhất chưa hoàn thành nhưng muốn bắt tay làm cái thứ hai tốt tốt hơn chút. Thấy cũng vui vui, và cũng mất công chế đồ nghề rùi!!!:a16:

chimcanhdangduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thủy tùng bây giờ kiếm đâu ra mà chơi. nó nằm dưới đáy hồ thủy điện hết rôi bạn ơi , còn huỳnh đàn thì cũng bình thường , không đẹp lắm . mình còn một khúc huỳnh đàn mà chưa muốn làm . theo kinh nghiệm của mình thì lam lồng bằng gỗ cẩm , hương ,vẫn là đẹp nhất .

choi_cm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em thông núi làm lồng củng đẹp bền thơm tự nhiên .bác nên tìm thông đỏ thỉ hay hơn

dat_casper

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gỗ bạn đăng lên là thông ko nên làm vì sẽ bị văn vẹo nên làm khung gỗ như hương ,trắc cẩm.... lên khung và vân gỗ cũng đẹp thông trừ thông nước (thủy tùng )

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom