Guest viewing is limited

beokhoebeodep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tình hình là em đang nuôi 1 em Hoàng.em này mới được 7 tháng thôi.nó chỉ mới hót chuyện thôi.còn chủ yếu là rít gió.em nó an rau sà lách rất nhiều các bạn a.mình muốn hỏi là có lên cho ăn chuối hoặc 1 số hoa quả để bổ xung vitamin ko?
Và em muốn hỏi cách làm cám.em có mua cám ngoài tiệm về.nhưng sợ không đủ chất dinh dưỡng.giờ pha thêm lòng đỏ trứng thì làm thế nào?ai biết chỉ em với nhé.

chimephay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: có chuyện này muốn hỏi anh em

Có vài điều mình muốn góp ý:
- chim yến mà 7 tháng tuổi mà vẫn chỉ hót chuyện thì em nghĩ có vấn đề, bác xem 1 là do ko có thày dạy hót 2 là có thể người bán nói quá tháng tuổi, vì 35-45 ngày là chim bắt đầu ríc rồi.
- Hoa quả thì cho ăn thoải mái vì dụ như táo tây là rất tốt. Các loại hoa quả khác cũng có thể cho ăn ví dụ như lê, dưa hấu nhưng đối với những loại hoa quả có hàm lượng nước cao như vậy thì tốt nhất sáng cho vào trưa bỏ đi vì rất dễ bị ủng, ảnh hưởng đến đường tiêu hóa của chim
- Cách làm cám thì có nhiều cách và mỗi người 1 cách. Em thì làm 500g bột gạo trộn với 10 lòng đỏ trứng, cho thêm khoảng 1 thìa cafe bột mai mực (nhiều người làm cám quá chất như 100g bột thì 4 lòng đỏ trứng, như vậy theo em về việc khống chế khẩu phần ăn hơi khó chim rất dễ bị béo phì). Ngoài ra 1 tuần cho ăn 2 lần trứng luộc là ok. Đảm bảo chim bác lúc nào cũng đẹp. hehe

haichep

Thành viên tích cực
SVC$
0

7 tháng mới rít gió thì cũng có vẻ muộn, bạn nên mang chim đi giao lưu với các con khác để nó học giọng hót.

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0

bạn Beokhoebeodep ơi ai đời lại cho yến ăn rău rất nhiều là không được rồi bạn nên theo dõi phân chim nếu phân nát thì cho ăn giảm rau đi yến của mình chỉ cho ăn một lá rău sà lắctrong một ngày sáng nửa lá chiều nửa lá thế là đủ chất rau rồi bạn ạ .Nếu yến của bạn thít ăn rău thít ăn lòng đỏ trứng gà luộc hay cà rốt tươi mài thành bột thì bạn nên hãm phăn nó lại để yên còn ăn cám ăn hạt kê ,cải ,vừng v, v thì yên mới khoẻ mới đẹp mà căt tiếng hót cho bạn thưởng thức chứ chuc yến của bạn hay hót
thân chào

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0

yến, nếu bạn muốn hót căng thì phải hơn 1 mùa, chứ 7 tháng thì ít ra lai rai, hoặc lâu lâu dài dc vài ba tiếng, chim bạn rit rit thì bạn xem lại
thứ 1 : bản phải đảm bảo là trống hay mái
thứ 2: bạn nên xem lại chế độ chăm sóc của bạn
Chúc cho chim bạn mau hót căng như chim của ae trong svc

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
hoa quả thì cũng tùy bạn ạ, theo kinh nghiệm cá nhân mình thì chuối chim hoàn toàn không ăn, có thể cho ăn thêm cà rốt, dưa chuột, củ đậu thì OK. Mà 7 tháng tuổi chưa hót là chậm đấy nhé, cần phải check lại để đảm bảo em nó là trống, vì chim mái sắp đẻ cũng hót chuyện lích rích như chim trống đang tập hót đó.

kinhvy123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn nên cho chim ăn thêm các loại trái cây để bổ sung vitamin, đặc biệt lưu ý các loại trái cây chứa nhiều nước thì chỉ để cho chim ăn trong khoảng từ sáng đến trưa

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom