Guest viewing is limited

tuancodoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bác, tôi biết đây là vấn đề tế nhị, không ai muốn làm mất bí quyết của mình cả. nhưng tôi là dân chơi nghiệp dư, mua phải con dễ chơi thì còn đỡ, mua phải con chim khó chơi thì chỉ có mang thanh lý my hót thôi. đau lòng nhiều rồi hôm nay mạo muội hỏi các bác xem có cách nào mà lúc gần đánh làm cho chim nhanh xung không? chân thành cảm ơn các bác

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: cách nuôi my nhanh xung

nói chung nuôi mi để 9a1nh cũng là một quá trình tập dợt và chế độ nuôi cực kì quan trọng

theo tôi thì chủ yếu là mồi tươi và liu điu như thế mới kích được chim sung .và khi muốn đánh thì nên giữ lửa cho mi .trùm kín áo lồng cho chim nghỉ ngơi.và bổ sung mồi tươi tối đa .quan trọng là liu điu và cứ vài ngày cho 1 tí sâu tươi .

thân

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0

nói chung nuôi mi để 9a1nh cũng là một quá trình tập dợt và chế độ nuôi cực kì quan trọng

theo tôi thì chủ yếu là mồi tươi và liu điu như thế mới kích được chim sung .và khi muốn đánh thì nên giữ lửa cho mi .trùm kín áo lồng cho chim nghỉ ngơi.và bổ sung mồi tươi tối đa .quan trọng là liu điu và cứ vài ngày cho 1 tí sâu tươi .

thân
Nước nuôi của bạn hiện nay đã thuộc về quá khứ, các cao thủ đã bỏ nước nuôi này từ nhiều năm nay, các cao thủ hiện nay không ai còn dùng liu điu cho Họa Mi chọi ăn (ngoại trừ trường hợp cho vào để chim phá mỏ chấu), chùm kín áo lồng trước khi đánh sẽ là con chim mất lối đánh, khi đánh sẽ đánh rất ngu, toàn cắm đầu vào cho đối phương đánh thôi. Kích chim bằng sâu tươi là lợi bất cập hại, cũng chỉ một số con hợp với cách kích bằng sâu tươi, đa phần là chẳng có gì khác biệt khi dùng sâu tươi kích chim, dùng lâu còn ảnh hưởng nhiều đến lông, lực, ....

3lack

Thành viên mới
SVC$
0

Nước nuôi của bạn hiện nay đã thuộc về quá khứ, các cao thủ đã bỏ nước nuôi này từ nhiều năm nay, các cao thủ hiện nay không ai còn dùng liu điu cho Họa Mi chọi ăn (ngoại trừ trường hợp cho vào để chim phá mỏ chấu), chùm kín áo lồng trước khi đánh sẽ là con chim mất lối đánh, khi đánh sẽ đánh rất ngu, toàn cắm đầu vào cho đối phương đánh thôi. Kích chim bằng sâu tươi là lợi bất cập hại, cũng chỉ một số con hợp với cách kích bằng sâu tươi, đa phần là chẳng có gì khác biệt khi dùng sâu tươi kích chim, dùng lâu còn ảnh hưởng nhiều đến lông, lực, ....

Mình cũng đồng tình về cách không nên cho chim ăn nhiều liu điu và đặc biệt là sâu tươi,hình như liu điu và sâu tươi không phù hợp với họa mi lắm.Nhưng còn cách trùm áo lồng trước khi đánh sẽ làm cho chim đánh ngu thật sự mình chưa biết qua,xin bác toilavu có thể giải thích sâu hơn một chút về vấn đề này,và nếu không trùm thì nước nuôi phải làm sao.Mong bác chỉ giúp!!!!Cám ơn rất nhiều.

tuancodoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
topic nhạt quá, em mở lâu lắm rồi mà không có cao thủ nào chỉ bảo ạ

Nhật Anh Nguyễn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vấn đề mà làm cho chim nhanh căng lửa thực sự thì rất phức tạp. Ở đây ý bạn là cho chim căng lửa để thúc nhanh hơn cho vô lửa sâu hay căng lửa để chiến ngay? Cái nào cũng có cách thực hiện nhưng cách nào thì cũng sẽ rất hại chim về lâu về dài,"dục tốc bất đạt" mà!
Riêng mình xin chia sẻ là sẽ tùy thuộc vào con Mi. Ví như nó mới thay lông xong,gọi là xong là khi bộ lông mới đã hoàn chỉnh và ko còn thấy gàu vương trong máng tắm hay trên bố lồng,Mi vậy mới bắt đầu công lửa được. Trước tiên là sẽ chuyển chế độ cám từ cám "mát" sang "nóng",cụ thể là tăng lượng đạm bằng thịt,tôm hay trứng tùy mỗi người. Tăng cường cho chim tắm nắng,lưu ý là nắng sáng ko quá 9h nha,mà cũng ko nên phơi quá 1h,phơi xong trùm áo,để hé cửa như lúc thuần mộc,mục đích là hạn chế hót,đấu. Tắm ít lại,thay vì thay lông thì có thể ngày nào cũng tắm,lúc này tầm 3 ngày ta cho tắm 1 lần cũng được. Tăng cường mồi tươi là cào cào,ko cho ăn dế vì dế "mát",ko cho ăn sâu vì sâu quá nóng,sẽ tạo lửa "ảo" ko bền và cũng ko tốt cho bộ lông,liu điu thì 1 tuần 1 con. Chế độ dợt,tuần 2 lần thì tốt,đi dợt chú ý nếu chim tự tin đứng ôm cửa hót,làm bộ hung hăng thì mình có thể cho kè lồng với con chim ngang lửa nó một chút,như vậy sẽ kích thích chim hăng hơn. Nếu bạn có chim mái,thời kì này ko nên để gần,chỉ khi thấy chim có vẻ đã căng lửa,có thể chiến được rồi mới lấy mái về,trước khi lên sàn 1 tuần mình bắt đầu ốp mái. Treo gần nhưng phủ kín ko cho thấy mặt những ngày đầu,mỗi ngày cho gặp mặt khoảng 10 15',xong tách hẳn ra xa. 2 ngày cuối cho chim nghỉ ngơi,ko tắm rửa gì hết! Sau đó thì tùy thuộc "trình" chim của mình tới đâu thôi,chăm như vậy là để nó phát huy hết khả năng của nó! À,trường hợp sau khi thúc lửa như vậy mà ko có chim để đá,thì mình phải xả lửa nghen,để nguyên vậy 1 là nó lù đù luôn 2 là phá lồng,phá lông hư hết. Bạn thả vào lồng 3,4 hạt đậu phộng sống,ngày thả 2 3 lần như vậy khoảng 2 hôm là nó tuột lửa,sau đó ta lại nuôi như bình thường.
Trên đây là nước nuôi của mình,hy vọng giúp ích gì đó cho bạn!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom