Guest viewing is limited

songtutay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em đang nuôi 1 chú chàomào nuôi từ lúc chú chưa biết mổ, hiện giờ chú ta đang má trắng, chưa có cọng lông tách nào. vì công việc nên mổi ngày em chỉ quanh tụi nó khoảng 3h/ngày. tụi than thì ko có gì còn con Chào Mào mà em vừa nói thì thấy mổi lúc mổi nhác, ngày truóc thò tay vào lồng khi nào củng sờ nó được còn bây giờ thì chỉ thỉnh thoảng mới sờ nó được thui:a09:. các bác chỉ em cách khắc phục với. cảm ơn các bác nhiều!

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
có thể là do không tiếp cận thường xuyên nên chú Chào Mào không còn quen mặt nữa nên khi thò tay vào lồng để sở thì chú ta nhảy á.anh có thể đút cào cào cho chú ta thì chắc chú ta sẽ cho anh sờ mỏi tay luôn.thân

songtutay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bachlong nhieu, hy vọng là nhanh thuần nó sớm

Chào mào1

"Không chỉ yêu cái đẹp"
SVC$
0
Chim cở tuổi đó không nên treo chổ vắng người, nên treo chổ đông và treo thấp khoảng ngang mặt người, nhớ dặn những người xung quanh không huýt sáo ( chim sẽ bắc chước ), khi xách lồng chim đi nên đưa lên cao ngang và gần mặt cho chim quen mặt người, mình cũng làm như vậy với mấy con chim bổi má trắng, càng ngày tụi nó càng dạn người, có con cho tay vào lồng còn đứng yên nữa, chúc thành công !

Elizabeth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em đang nuôi 1 chú chàomào nuôi từ lúc chú chưa biết mổ, hiện giờ chú ta đang má trắng, chưa có cọng lông tách nào. vì công việc nên mổi ngày em chỉ quanh tụi nó khoảng 3h/ngày. tụi than thì ko có gì còn con chào mào mà em vừa nói thì thấy mổi lúc mổi nhác, ngày truóc thò tay vào lồng khi nào củng sờ nó được còn bây giờ thì chỉ thỉnh thoảng mới sờ nó được thui:a09:. các bác chỉ em cách khắc phục với. cảm ơn các bác nhiều!
Mình cũng xin có chút ý kiến là bạn nên treo gần người và cũng kiếm 1 chút chim mồi treo gần đó cho em nó học giọng luôn,bạn cũng thường xuyên bắt cào cào cho em nó ăn và tắm rửa em nó phơi nắng và cũng có thể em nó sẽ dạn lại thôi:a04::a04:

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo mình thì thời điểm này các bản năng tự nhiên của chim bắt đầu trỗi dậy, các bản năng như: tự kiếm ăn, tách khỏi sự chăm sóc của chim bố mẹ, cảnh giác hơn với môi trường xung quanh...những đặc điểm này khiến chim thay đổi tinh nết, đôi lúc bay tung lồng khi người tớ gần. Đặc biệt vào thời điểm này chim rất dễ bỏ ta bay theo đàn nếu quanh nhà bạn có nhiều CM hoang, trong nhà bạn lại không có chim già giữ chân chúng.
Hãy quan tâm tới em nó nhiều hơn bạn nhé!

binhphuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng vậy đó mấy anh .chim lớn lên nhát hơn là do bản năng của nó . mình nuôi từ nhỏ nhưng nếu ít vuốt ve gần gũi với nó là càng về sau nó càng xa lạ với ta hơn ,với lại nếu treo nó gần mấy con bổi thì sớm muộn có ngày nó cũng nhát .chắc tại mấy con bổi lớn dạy nó: " thấy người là nhảy nha em":a21:

nguyen_ninhpy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Làm sao cho chào mào mau dạn

Mình mới mua em Chào Mào tơ nhìn rất có tương lai (chim Sông Hinh - Phú Yên), mũ cao, thẳng, tướng bự, dài, giọng rõ ràng. Khổ nỗi em này nhác kinh, chưa nuôi em nào nhát như thế cả. Nuôi hơn 2 tuần rồi mà vẫn chưa thấy khá hơn trong khi các em khác nuôi cùng thời điểm đều cho dạn trông thấy.
Bạn nào có phương pháp huấn luyện dành cho các em Chào Mào cá biệt này xin chỉ giúp. Thanks!

dj urchin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Làm sao cho chào mào mau dạn

Chim thì cũng tuỳ từng con, có con nhanh dạn có con mau dạn, cũng như con người, mỗi ng 1 tính:a04:. Bạn cứ làm theo cách đơn thuần là được. Bạn nhốt chung em nó với 1 chú đã thuần rồi sẽ giúp em nó nhanh dạn hơn đấy, nhưng lưu ý việc này sẽ khiến em thuần kia bị ảnh hưởng:a01:

emmoibitchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn!
Trường hợp này thì mình gặp với con sáo của mình rồi,Vì hồi đó lúc mình mới đi làm thì sáng chỉ cho nó ăn rồi chìu về đậy lồng lại thôi,sau 1 thời gian mình thấy con sáo nó không chịu nhảy lên tay mình,lâu lâu nó mới chịu nhảy thôi,giờ thì bạn làm thử theo cách của mình nha không bít có hiệu quả với Chào Mào không nhưng mình thấy hiệu quả với con sáo của mình đó.bạn thủ đút cho em ăn thứ mà nó thích(VD:chuối,cà chua,cào cào, trứng kiến)nói chung là thứ jì mà nó thich hay là chơi với nó 1 chút cũng đc lâu ngày rồi nó sẽ quen lại cảm giác có bạn bên cạnh và không còn ngần ngại khi nhảy lên tay bạn nữa.Có bấy nhiêu kinh nghiệm mà mình rút ra dc từ con sáo của mình đó hy vọng là bạn và con chào mào của bạn lại thân thiết như lúc bạn chưa đi làm.
Thân chào!!!

minhthanh_304

Thành viên mới
SVC$
0
Chào Mào con hay bị giật mình, ban nên cho chim của bạn tiếp tận với người nhiều hơn, tiếp cân với nhiều thứ hơn, treo thấp xuống, và để gần người hơn,, mỗi lần cho ăn bạn nên huýt sáo cho chim wen jong của bạn.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào mào con hay bị giật mình, ban nên cho chim của bạn tiếp tận với người nhiều hơn, tiếp cân với nhiều thứ hơn, treo thấp xuống, và để gần người hơn,, mỗi lần cho ăn bạn nên huýt sáo cho chim wen jong của bạn.

đã bảo chim non học nhanh tiếng huýt sáo mà bác lai bảo bác ý huýt sáo thì có mà nuôi chim xem cảnh à. chim non nuôi lên có nhiều con quen với các thứ quanh chỗ treo lồng. như con má trắng của mình thì lại khác người sờ vô tư nhưng cú nhin thấy quân áo hay áo lồng là fhi tung cả lông đầu luôn. mình tức phơi luôn cái áo lồng ngay cạnh lồng nó và chú ta cứ thế mà bay bay mãi mệt thì đứng đó mà nhìn cái ao lồng khi có gió cai ao lông lai bay lên là chú ta phi tiếp rồi lại dừng để nhin nói chung là tập dần vớ chúng thôi chứ không có cách nào đâu. cứ treo mỗi ngày 1 chỗ là nó quen nhanh và đến khi thay lông xong chú ta quan hết mọi thứ là có chim chơi rồi lúc này đã hót và có thể cầm đi choi hehehe:a21:

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
em đang nuôi 1 chú chàomào nuôi từ lúc chú chưa biết mổ, hiện giờ chú ta đang má trắng, chưa có cọng lông tách nào. vì công việc nên mổi ngày em chỉ quanh tụi nó khoảng 3h/ngày. tụi than thì ko có gì còn con chào mào mà em vừa nói thì thấy mổi lúc mổi nhác, ngày truóc thò tay vào lồng khi nào củng sờ nó được còn bây giờ thì chỉ thỉnh thoảng mới sờ nó được thui:a09:. các bác chỉ em cách khắc phục với. cảm ơn các bác nhiều!
Mình cũng đi làm như bạn, mỗi ngày dành thời gian cho 2 chú má trắng bổi ở nhà nhà mình dc khoảng 2 tiếng là cao nhưng sáng mình dậy từ 6h, cho tụi nó tắm nắng, cho ăn cào cào
Trưa tranh thủ chạy về cho tắm nước, giờ tụi nó dạn lắm, có một em đang thay lông. Đứng cạnh thì ko sao nhưng cầm lồng thì tụi nó nhảy loạn xạ.
Thêm thời gian nữa sẽ ổn thôi, dục tốc bất đạt đấy bro :D

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom