Guest viewing is limited

vietanhTN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vâng!
Ông cụ nhà bạn rất tinh tế đó bạn à!...
Chắc ở chỗ bạn thì ông cụ chỉ nuôi để nghe gáy thôi mà không đi tập mồi và đi bẫy được nên nuôi trong chiếc lồng đó là đúng rồi, thời gian đầu bạn nói với cụ cứ để nguyên áo lồng như vậy và chỉ để hé áo lồng ( về phía mình hay tiếp xúc với chim) là ổn,... còn mọi vấn đề khác về kĩ thuật nuôi chim gáy mình đã trao đổi qua email rồi!
Chúc vui!

Bác làm ơn cho em hỏi:
Chú chim gáy có biểu hiện ba ngày liền không gáy, người đến gần thì nó xù dựng lông lên, có lúc nó nhảy loạn lên trong lồng hàng tiếng xong lại thôi. Nó vẫn ăn uống bình thường, vẫn được chăm sóc chu đáo ăn thóc, và ăn thóc trộn vừng, đủ nước, đủ ánh sáng, tắm nắng đủ khi trời nắng, vẫn được bao áo lồng buổi trưa và tối. Đã được hạ thổ. Một tuần nay có biểu hiện rụng lông đuôi hàng loạt, những cái dài chưa cắt đã rụng hết, và rụng cả các lông nhỏ và bắt đầu có xu hướng rụng cả các lông bị cắt, chưa nhìn thấy chiếc lông nào mọc mới cả. Cả sáng nay nó ủ rũ như một con gà rù, không ăn, không gáy. Nhưng đến chiều thì lại bình thường nhưng gáy ít và ăn không nhiều. Vậy có phải nó đang bị ốm do thời tiết thay đổi không ( Ở đây mưa dông liên tục 10 ngày qua xong nó không hề bị ướt và thiếu ánh sáng bao giờ cả)? và cần chăm sóc nó như thế nào? Có cần thay đổi thức ăn như cám con cò hay đậu xanh, lạc không? hay phải dùng thuốc gì không?
Xin chân thành cảm ơn Bác!

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác làm ơn cho em hỏi:
Chú chim gáy có biểu hiện ba ngày liền không gáy, người đến gần thì nó xù dựng lông lên, có lúc nó nhảy loạn lên trong lồng hàng tiếng xong lại thôi. Nó vẫn ăn uống bình thường, vẫn được chăm sóc chu đáo ăn thóc, và ăn thóc trộn vừng, đủ nước, đủ ánh sáng, tắm nắng đủ khi trời nắng, vẫn được bao áo lồng buổi trưa và tối. Đã được hạ thổ. Một tuần nay có biểu hiện rụng lông đuôi hàng loạt, những cái dài chưa cắt đã rụng hết, và rụng cả các lông nhỏ và bắt đầu có xu hướng rụng cả các lông bị cắt, chưa nhìn thấy chiếc lông nào mọc mới cả. Cả sáng nay nó ủ rũ như một con gà rù, không ăn, không gáy. Nhưng đến chiều thì lại bình thường nhưng gáy ít và ăn không nhiều. Vậy có phải nó đang bị ốm do thời tiết thay đổi không ( Ở đây mưa dông liên tục 10 ngày qua xong nó không hề bị ướt và thiếu ánh sáng bao giờ cả)? và cần chăm sóc nó như thế nào? Có cần thay đổi thức ăn như cám con cò hay đậu xanh, lạc không? hay phải dùng thuốc gì không?
Xin chân thành cảm ơn Bác!

Thiện tai! thiện tai!
Thay đổi thời tiết, khí hậu lại gặp mùa mưa ở TN nên chim có phản ứng thay lông,... việc này rất bình thường với chim gáy vì mùa này chim rừng cũng đang thay lông để chuẩn bị cho việc sinh sản lứa thứ 2 trong năm. Chim thay lông thì rất nhạy cảm với thời tiết nên bác cần phải chú ý như sau: Không cho chim gáy gặp mưa gió, nên bọc áo lồng và treo vào chỗ khuất gió, khuất mưa và không bị tác động của ngoại cảnh giúp con chim được nghỉ ngơi để chóng hồi phục sức khoẻ. Kiểm tra phân của nó xem nó có bị bệnh đi ngoài không ( mình chắc là không), nếu chim không bị bệnh đi ngoài thì bổ sung trong khẩu phần ăn của nó vừng tốt. Bỏ vào coong nước uống của nó 1 ống Vitamin B1 nước ( loại thuốc tiêm cho người), có thể dùng bơm tiêm rút thuốc ra rồi phun vào coóng nước vậy. Cho chim nghỉ ngơi hợp lí, đảm bảo vệ sinh lồng nuôi, tránh mưa, gió, rét cho chim và cho chim ăn uống tốt (không cần cho ăn đậu xanh, chỉ cần thóc tốt và một chút vừng tốt) sẽ đảm bảo cho chim thay lông chóng xong. Khi chim thay lông xong chắc chắn là nó sẽ thuần đi rất nhiều và chóng gáy lại tiếng ( gáy to, hay như ở ngoài rừng vậy!... người ta gọi là chim bắt đầu căng lửa!).
Nuôi chim gáy cũng hay đó bác nhỉ?! Bận thêm một chút, tỉ mỉ hơn một chút,...chính từ những điều tưởng chừng như nhỏ nhặt ấy thôi nhưng đã giúp cho người chơi luôn tìm được nguồn vui trong cuộc sống cho dù trong bất kì hoàn cảnh nào!
Chúc bác vui và luôn hài lòng với cuộc sống!
Trân trọng!

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con ấy đang thay lông là một nhưng mình nghỉ con ấy còn sợ 1 vấn đề nào đó mà bạn ko biết.vừa rồi mình đi bọc về cũng vậy ở nhà có mấy người bà con ra chọc nó mình về thấy nó mình biết ngay có người chọc nó la lên thì đúng thật.nuuoi nó phải hiểu nó nge gáy mà biết em ấy sung hay chưa ngó mặt biết em ấy đang sợ hay ...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom