Guest viewing is limited

cugay75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác ơi,sáng nay e vừa để sổng mất chú cu gáy mới nuôi đc hơn tháng,gáy gù khá tốt nên e phấn khởi & mua cho nó cái lồng mới đẹp hơn,chuyển e nó vô lồng mới đc 2 ngày,sáng nay e định hạ thổ nên định tháo khay phân ra, khay phân lắp vô đáy lồng bị chặt quá (do lồng làm ko đc chính xác ) khi e dùng sức kéo nó ra thì nó lôi luôn cái đáy lồng rớt ra,và thế là e nó bay vù mất.... hic.....! coi kỹ lại thì e phát hiện ra là cái đáy lồng đc gắn với thân lồng theo kiểu phết keo rồi lồng vào nhau,nhưng do làm ẩu quá,gần như ko có keo,( hay là a thợ nào quên bôi keo ?) trong khi khay phân & đáy lồng cũng lồng vào nhau như vậy nhưng lại làm quá chặt,nên kết quả là lôi khay phân ra thì nó lôi luôn cái đáy lồng rớt ra......! ( cũng do chưa có kinh nghiệm chọn lồng,lúc mua,e cũng thấy ng bán lắp cái khay vô đáy lồng hơi bị chặt,nhưng e ko nghĩ là cái đáy lồng lại có thể rớt ra khỏi thân lồng như vậy đc ), vậy là chú cu gáy đầu tay khá ưng ý chỉ ở đc với e hơn tháng! thôi thì coi như có thêm kinh nghiệm khi mới tập tành nuôi cim cu vậy !
p/s : sau khi e nó thoát ra ngoài đc khoảng 30',e nghe tiếng cu gáy xa xa,ra ngoài nhìn 1 hồi thì thấy e nó đậu trên ngọn cây dừa cách nhà khoảng 6-70 mét, vừa gáy & gù dặm rất nhiều trước khi bay mất ! e vừa nhìn vừa nghe nó gáy mà tâm trạng rất khó tả....,trước mắt nó đc tự do, nhưng ko biết nó thể tự kiếm ăn đc ko ? xung quanh nhà e ở, đất trống & cây cối còn khá nhiều,nhưng làm gì có lúa,kêv.v...,

đây là cái lồng mới,khá đẹp nhưng lại ko tốt,các bác chưa có kinh nghiệm như e nhớ chú ý nhé !

e đã chế lại cái đáy lồng = cách khoan & cột dây kẽm cho chắc.

chimcanhdangduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chia buồn cùng bạn , muốn không bị tuột đáy bạn ra tiệm chim mua mấy cái kẹp đáy lồng về ráp vô , vừa đẹp vừa an toàn . chứ bạn khoan rồi buộc dây thép vậy rất bất tiện mỗi lần thay phân chim .

cugay75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chia buồn cùng bạn , muốn không bị tuột đáy bạn ra tiệm chim mua mấy cái kẹp đáy lồng về ráp vô , vừa đẹp vừa an toàn . chứ bạn khoan rồi buộc dây thép vậy rất bất tiện mỗi lần thay phân chim .

thank's bác ! đây là e chỉ buộc chết cái đáy lồng với thân lồng thôi, (lồng này nó gồm 3 phần,thân lồng,đáy lồng & khay phân ) còn cái khay đựng phân nó rời bác ui , nó lại đc gắn úp lên cái đáy lồng và được giữ bởi ba cái móc kẹp = kim loại như bác nói, lúc post hình e chưa có gắn móc vào, chỉ gá tạm cái khay đựng phân vô thôi ! bác để ý sẽ thấy !

Chỉnh sửa lần cuối:

chimcanhdangduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy bạn khoan lỗ rồi chốt bằng nan lồng có phải đẹp hơn không ? khoan bên trong ra , chú ý không khoan thủng hẳn ra ngoài nhé .

cugay75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy bạn khoan lỗ rồi chốt bằng nan lồng có phải đẹp hơn không ? khoan bên trong ra , chú ý không khoan thủng hẳn ra ngoài nhé .

cám ơn bác, ý của bác cũng rất hay ! nhưng sau vài ngày ngắm nghía,e đã tháo kẽm ra và mua keo dán gỗ về dán lại rồi ! dính cứng ngắt, cho nó giống zin, he he !

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Keo dán có tốt mấy đi nữa cũng có tuổi thọ của nó, không thể bằng chốt được, tốt nhất bạn nên làm chốt bằng tre cho tiệp màu với lồng, chốt xong dán bổ sung keo, như vậy mới đảm bảo an toàn, không có lần "tự do"thứ 2 được ( Lỡ keo nó bị lão hóa hết dính thì chốt vẫn còn đó giữ lại)

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng rồi bạn đã có khoan thì nên khoan và dùng chốt tre là an toàn nhất, và bạn cũng có thể dùng cả keo nữa. Chứ chỉ mình keo đến khi hết tuổi thọ bạn lại sẽ cho một chú nữa tự do đó.

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...ai mà chẳng có lúc nhỡ nhàng...để ý 1 chút là ổn thôi...1 con bay đi...tôi tin bạn sẽ gặp 3 con hay hơn... ... ...

cugay75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank's các bác đã chỉ giáo !, nếu vậy thì sẵn mấy cái lỗ cũ còn,e sẽ khoan cho thủng lớp keo,sau đó bôi keo & chốt lại cho chắc ăn he he !

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
chia buồn cùng bác. nghề chơi cũng lắm rủi ro ko biết đâu mà lần. hy vọng bác tìm được em mới hay hơn? giờ cũng thấy nhiều cụ bắt đầu chơi thêm món cu cu này nữa rùi. ở nhà mà có tầm 3-4 chú cu cu buổi trưa nằm ngủ nghe em nó gáy gù thì đã phải biết

cugay75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
[..... ở nhà mà có tầm 3-4 chú cu cu buổi trưa nằm ngủ nghe em nó gáy gù thì đã phải biết[/QUOTE]

bác.....chỉ được cái nói đúng ! e mới thực sự biết cái cảm giác này từ khi tập nuôi cu cu, mất chú cu đầu tay,e đang định sẽ mua chú khác, nhưng có người tốt động viên nói là sẽ kiếm tặng e 1 chú bổi khá khá, nên e đang ngóng đây ợ, hi hi !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom