Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh em chơi chích chòe đá cho mình được tham khảo với nhé.mình muốn hỏi ae là,để chọn được 1 con than để đá thì nên chọn loại chim như thế nào.chim bổi,chyền,non,đành rằng trong những loại này thì bao giờ cũng có con hay con dở.nhưng mình muốn hỏi về tiêu chí chung để khi chọn và huấn luyện thì thời gian thành công để mang đá được nhanh nhất.vậy mọi người làmơn cho mình biết với nhé,mình rất mê loại chim võ sĩ này,nên đang muốn thử sức mình với chúng.rất mong sự chỉ bảo của anh em,xin được cảm ơn thật nhiều!!!!

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh em chơi chích chòe đá cho mình được tham khảo với nhé.mình muốn hỏi ae là,để chọn được 1 con than để đá thì nên chọn loại chim như thế nào.chim bổi,chyền,non,đành rằng trong những loại này thì bao giờ cũng có con hay con dở.nhưng mình muốn hỏi về tiêu chí chung để khi chọn và huấn luyện thì thời gian thành công để mang đá được nhanh nhất.vậy mọi người làmơn cho mình biết với nhé,mình rất mê loại chim võ sĩ này,nên đang muốn thử sức mình với chúng.rất mong sự chỉ bảo của anh em,xin được cảm ơn thật nhiều!!!!
Chào bạn,đã có bài nói về tiêu chí chung chôn chim than đá bạn có thể tham khảo bài của anh MTCHIP mình xin trích đẫn ra cho bạn dễ tham khảo:

Hi!
CHIP thì không chuyên về đá!Nhưng hiểu biết hạn hẹp thì cũng mong chia xẻ cùng mọi người về trò chơi trời cho này!
Tiêu chuẩn chọn 1 con Than đá:
Nơi nào cũng có anh hùng,miễn chim chuẩn tướng và dữ thì có thể cho đá tốt
Chọn chim có thể là con,chuyền hay bổi,nhưng dân chơi lâu năm thường có xu hướng chọn chuyền và bổi vì lực tốt hơn chim con!
Nói chung miễn hung hăng là đá tốt,hình dáng chuẩn theo CHIP biết thì nên chọn con:
-Đầu to,mắt nhỏ,mỏ dày
-Thân dài,vai rộng,cân đối
-Chân cao,vòng cổ chân rộng,móng ngắn và sắc(tránh chim có chân trắng vì loại này không đá được)
Thức ăn:
Chim đá có chế độ ăn "nóng" hơn chim hót(tính nóng phụ thuộc vào lượng sâu khô nhiều hay ít,trên 50% trong lượng bột cho ăn là bắt đầu nóng),lượng chất đạm bổ sung cao hơn!
Ngoài ra còn một số công thức bí hiểm mà chỉ có người trong nghề chuyền miệng nhau.
Chế độ chăm sóc:
Chim đá đặc biệt chú trọng chuyện tắm và phơi nắng(tắm ít,nắng nhiều)
Chuyện chim đá bị phơi dưới ánh nắng gay gắt hàng giờ liền là chuyện mỗi ngày.
Xong các vấn đề đó khi chim căng thì bắt đầu "sổ" chim,đây là hình thức đá nhưng không để thua để chim quen trận mạc và học hỏi cách đá của nhau.
Nên xổ nhiều con khác nhau vì chim cũng như gà,mỗi con có 1 lối đá riêng,mỗi lối đá là khắc tinh của lối đá khác
VD:Chim đá "nạp" thì phải trị bằng chim đá "khóa chắc và lì"...
Sau khi hoàn tất những giai đoạn này thì bắt đầu cho chim lâm trận.Trước 2 ngày lâm trận(thi)thường chim được để nơi yên tĩnh,một mình để nghỉ ngơi và kích thích tính hiếu chiến khi ra trận!!!
Một chút kinh nghiệm xin chia xẻ!
Thân!

Read more: http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=3110#ixzz0l5ABkYJk

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chòe Than đá thường được chọn là dòng chòe Than từ Bình Định trở ra Quãng Ngãi, Tam Kỳ... Từ Phú Yên trở vào Nam ít ai chọn Than vùng này làm Than đá. Đúng như Subin nói, Than đá có chế độ ăn và tập luện rất khác Than hót. Thường người ta chọn chim chuyền, tập luện bằng cách phơi nắng hàng giờ liền, có chổ phơi nắng cả ngày. Nhiều cao thủ con thả trong lồng rông, phía dưới thả cát nhằm làm chim tập luyện chân, cánh và có bộ vuốc sắc...
Biết nói sao cho hết ...:a24:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
thật ra để chọn than đá theo ý bạn hỏi thì tôt nhất la bạn nên chon nuôi than con. vì than con nuôi lên hầu như em nào cũng biết đá. còn đá tôt hay không là do ở mỗi con chim. còn bạn chọn than chuyền hay bổi thì tỷ lệ đá được thì rất thâp. vì 2 loại này rất nhát người, mà nhát người thì làm sao con chim có thể tập trung vào trận đấu khi mà nó cứ gặp người là nhay nè. còn luyện tập thì chủ yếu là rèn luyện cho than con là chính. vì từ nhỏ chim đã ở trong lồng cho đến khi trưởng thành, chân và cánh rất yếu do ít được bay nhảy. dụng cụ luyện tập gồm 2 lồng phóng: nằm và đứng, mỗi cái co chiều dài từ 2,5-3m. mỗi tuần bạn cho chim ở mỗi cái. sáng cho chim vào lồng phong đến chiều thì sang vào lồng nhỏ cho chim nghỉ ngơi. thức ăn thì luôn có và phải thật nhiều gồm: cào cào, dế, sâu tươi và cám. mình chỉ biết thế thôi à. mong các cao thủ chỉ giáo thêm cho bạn ha.thân

TRAIBILO

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho e hỏi mình cho ct đá tam nang hang giò là bắt buộc hay la con chim tự tám nang zay e xin cảm on

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom