Guest viewing is limited

bachlong82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho mình hỏi cách chữa chị của bệnh này với mình nghi là em nó bị trúng gió vì mình vừa cho ăn cào cào xong thì em đứng dù người ra và k ăn nữa. Từ lúc đấy trở đi em nó cứ bị xù cái lông sau gáy và người .Đứng hơi run run. Và bỏ ăn thỉnh thoảng lắm mới ăn ít 1 con sâu và phân lỏng hoàn toàn. Mình có đọc 1 bài nói về chòe bị trúng gió thì xức dầu gió xuống dưới bố lồng và để nơi khuất gió. Cái mình lo ngại nhất là em nó k ăn uống gì. Anh em ai biết xin cho lời khuyên gấp nhé.Rất gấp vì em nó bị hơn 1 ngày rồi mà chưa ăn u gì,:(

phamnguyenho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim của bạn bị bệnh đường ruột hơn một ngày chưa được chữa trị là hơi muộn. Bạn dùng 1/2 viên Clocit 0,25 (loại dùng cho người) tán nhỏ mịn hòa tan vào một chén nhỏ loại uống trà dùng xi ranh tiêm bỏ kim, hút nước thuốc, bắt chim mở mỏ bơm nhẹ 1/4cc vào họng nó, chưa vội cho ăn nếu nó đỡ nó sẽ tự mổ, lúc này không cho ăn mồi tươi mà cho ăn cám loại bạn vẫn sử dụng (trừ trường hợp chim mộc chưa ăn cám) Khoảng 4h sau bạn lại cho uống tiếp một liều như vậy. Nếu thấy đỡ bệnh thì ngày hôm sau bạn tán nửa viên khác đổ vào cóng nước cho chim tự uống. Mong chim bạn chóng lành bệnh. Chào bạn.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Có khả năng là cào cào bị dính thuốc sâu rùi, 1 ngày mà ko chịu ăn gì thì chắc khó qua đấy bạn ạ. trước mắt bạn cắt nhỏ thịt bò hoặc lợn đút cho em nó ăn chứ ko sẽ toi đấy, sau đó chữa trị như AE hướng dẫn. Chúc bạn chữa trị em nó thành công!

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác chăm sóc ko cẩn thận là ko qua nổi 1 ngày đâu. điển hình là con CM của e. nghĩ lại mà đau lòng quá :(

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chào
.
Bạn tạm thời sử dụng cách của bạn Phamnguyennho bày. Xem lại bột và các loại thứ ăn khác xem có mốc, thiu . . . Mình tạm xếp tình trạng chim bạn vào bệnh đường ruột. Nếu kèm chảy nước mũi mắt mới gọi là trúng gió. Chúc chim mau khỏi bệnh.
.
Thân

bachlong82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn anh em đã quan tâm. em nó gầy lắm rồi người nhẹ sọp cả ngày ăn đc 2 con cào cào. Cám của mình thì k sao cả 4 5 con ăn đâu có sao. Mình nghĩ HN mới trở lạnh mà em nó đang thay lông nên bị lạnh thôi. Chắc sáng mai tiễn em nó đi rồi khổ thân quá em nó rất chăm hót.

voconghung

Thành viên mới
SVC$
0
Có người chỉ nếu chim bị trúng gió thì chim bị xù lông và co giật thì bắt chim ra nặn túi dầu ở phau câu cho tiết ra chất nhờn ở đó thì chim sẽ bình phục ? làm cách như vậy có được không? Xin nhờ các anh có kinh nghiệm chỉ giáo thêm ! Mến !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom