hutieuchay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mọi người, mình có 1 em chòe than hót khá căng và dạn, nhưng chẳng hiểu gần đây vì lí do gì mà em nó ít hót lại, và trở nên nhát hơn xưa ( trước đây mình châm thức ăn, thay nước uống nó không hề nhảy. mà giờ đụng tới cái lồng là no nhảy ầm ầm).Mình khẳng định chế độ cham sóc không hề thay đổi, không làm chim hoảng, không bỉ rớt lồng. chỉ có 1 điề khác là gần đây mình mới tuyển thêm 1 em chòe than khác hót căng và lớn.
lúc đầu 2 con còn đấu hót umh sùm, nhưng càng ngày em nó càng xìu, và giờ trở nên như vậy.
có khi nào nó bị con kia đè làm cho trở nên nhút nhát. (mình cưng con choe than này nhất :a33:)
có cách nào làm nó lấy lại phong độ như xưa không? nhờ cácccao thủ chỉ giúp
thanks

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nó bị đè đó bạn. Theo mình thì bạn ko nên cho hai con thấy mặt, treo mỗi con mỗi nơi, hay bạn có thể xách con chim mới mua gửi đi nơi khác. Rồi bạn nuôi cho nó lên lửa trở lại, bằng cách bổ sung sâu dế cào cào, nếu đc bạn có thể làm cám cho chúng nó rồi bổ sung thêm sâu khô, cho nó căng lửa trở lại. khi nó đã hót hét bình thường, bạn hãy đem con kia về, nhưng khi mang về treo mỗi con mỗi nơi. đừng có kè lồng chúng nha. nuôi chim nhà đừng có kè lồng.
chúc chim bạn mau lấy lại phong độ.
thân mến

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nó bị đè đó bạn. Theo mình thì bạn ko nên cho hai con thấy mặt, treo mỗi con mỗi nơi, hay bạn có thể xách con chim mới mua gửi đi nơi khác. Rồi bạn nuôi cho nó lên lửa trở lại, bằng cách bổ sung sâu dế cào cào, nếu đc bạn có thể làm cám cho chúng nó rồi bổ sung thêm sâu khô, cho nó căng lửa trở lại. khi nó đã hót hét bình thường, bạn hãy đem con kia về, nhưng khi mang về treo mỗi con mỗi nơi. đừng có kè lồng chúng nha. nuôi chim nhà đừng có kè lồng.
thân mến
Tui cũng có 3 con Bổi Than, treo san sat cách nhau khoảng 30cm hok biết có sao hok? vì là Bổi cũng chưa gọi là Hót thật sự...Chùm lồng và hé 1/2 k cho thấy mặt nhau..Im lặng và im lặng ...hok biết có vàng hok? sao im lặng quá..Bổi Than 2 tuần ah

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Tui cũng có 3 con Bổi Than, treo san sat cách nhau khoảng 30cm hok biết có sao hok? vì là Bổi cũng chưa gọi là Hót thật sự...Chùm lồng và hé 1/2 k cho thấy mặt nhau..Im lặng và im lặng ...hok biết có vàng hok? sao im lặng quá..Bổi Than 2 tuần ah

là chim bổi hay chim con thì ko sợ đè vì thời gian mới 2 tuần chúng còn nhát lắm, vừa sợ người vừa lạ môi trường sống, làm sao mà giám đè nhau. Nếu nhà rộng thì nên treo cách xa xa cho thoáng, còn khúc sau bạn viết hơi khó hiểu vì là Bổi cũng chưa gọi là Hót thật sự , có nghĩa là đã hót nhưng chưa hót sổng chỉ hót truyện. ..Im lặng và im lặng ...hok biết có vàng hok? sao im lặng quá. nghĩa là ko hót. Bổi Than 2 tuần ah. Vì than bổi nên bạn ko nên nôn nóng, than bổi cùng với mi là thứ khó thuần nhất, bạn cứ chăm cho tốt. nó sống đc là mừng rồi. Đến khi nào nó quen với môi trường, cũng như lên lửa thì nó sẽ hót cho bạn nghe, thường thì nó sẽ hót truyện trước nếu bạn treo chổ vắng, rồi từ từ mới hót sổng. Một số con có thể về hót liền vì nó còn lửa rừng, khi đã hót sổng bạn nên treo khuất mặt nhau, để con này hót con kia bắt chước và ko bị đè, treo càng xa càng tốt

thân mến

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vì than bổi nên bạn ko nên nôn nóng, than bổi cùng với mi là thứ khó thuần nhất, bạn cứ chăm cho tốt. nó sống đc là mừng rồi. Đến khi nào nó quen với môi trường, cũng như lên lửa thì nó sẽ hót cho bạn nghe, thường thì nó sẽ hót truyện trước nếu bạn treo chổ vắng, rồi từ từ mới hót sổng. Một số con có thể về hót liền vì nó còn lửa rừng, khi đã hót sổng bạn nên treo khuất mặt nhau, để con này hót con kia bắt chước và ko bị đè, treo càng xa càng tốt

Đúng rồi, trong 3 con thì có 1 con hot sổng hay truyện thi hok có biết phân loại,,,hình như hot truyện thì chóe chóe trong miệng , còn hót sổng thì nó to va to dần ? sáng thì nó hot truyện , chiều thi no hot to hơn rồi im lặn cả đám...thôi thì cung mưng vì biết qua bài trich dẫn của bạn...:a44:

hutieuchay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thân mến
Tui treo cách xa đó chứ, 1 con nhà trước, 1 con nhà sau. Nhưng vì con sau nay hot lớn quá, nên nghe cứ lồng lộng ( con cũ của mình khi căng nhất hót cũng không lớn bằng) .

hutieuchay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không ai giúp mình sao? :a33:, các cao thủ vui lòng hướng dẫn với ạ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom