Guest viewing is limited

Nguyễn Tiến Việt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sáng nay 2 anh em mình lọ mọ lên HHT-HN vào cửa hàng của anh gì đồng bóng đoạn giữa phố HHT bán Chim và trong nhà có bể kính có 2 con cá Rồng vật:a02: (cho các bạn nào ở HN dễ tìm) thì thấy treo ở trong nhà 1 lồng Choè Lửa mỗi đầu đen lông người và đuôi trắng hết, 2 ae mình nhìn phê quá ko dám hỏi giá:a36:, cửa hàng này có tiếng bán chém cứ fải gọi là toác gáo, ai ko tin cứ lên đấy mà coi nhé

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Sáng nay 2 anh em mình lọ mọ lên HHT-HN vào cửa hàng của anh gì đồng bóng đoạn giữa phố HHT bán Chim và trong nhà có bể kính có 2 con cá Rồng vật:a02: (cho các bạn nào ở HN dễ tìm) thì thấy treo ở trong nhà 1 lồng Choè Lửa mỗi đầu đen lông người và đuôi trắng hết, 2 ae mình nhìn phê quá ko dám hỏi giá:a36:, cửa hàng này có tiếng bán chém cứ fải gọi là toác gáo, ai ko tin cứ lên đấy mà coi nhé
Đó là một loài chim lạ chứ không phải Chòe Lửa ! tên lạ nên nghe xong thì giờ quên mất , Đầu đen và Lông ức đen như của chòe Lửa, bungj trước và 2 cánh màu trắng. Đuôi màu trắng và có 2 đuôi cái dài mềm như chòe lửa khoảng 25cm, 2 bên có 3 đuôi màu trắng nhưng ngắn hơn rất nhiều chỉ khoảng 10cm. chim bổi còn nhát nên chưa đứng cầu, không thấy dáng dấp ra sao , không thấy hót hét gì . Giá 1triệu 800k . em chạy luôn quên chụp ảnh .:a23::a23::a23:
hôm nào rảnh qua chụp lại cho anh em xem . Chim lạ hình thức rất đẹp !

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Chôm được mấy bức hình từ mấy ngày trước nhưng do va chạm mạnh trong quá trình tu bổ nhà của nên cái máy đi toong mất mấy ngày ! Tình hình chim vẫn đang vào cám . Đây là một chi của Loài THiên Đường . Tên khoa học thì ông chủ không biết.
Vài tấm hình các Bác chiêm ngưỡng nhé.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Theem vài hình ảnh nữa ...Có Bác nào có thông tin chính xác về tên tuổi em này thì thêm vào giùm em nhé .

trên đầu em này cũng dựng một cái mào nhỏ như CM á !

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
đây là cái Video của em nó !
[flash]http://i380.photobucket.com/player.swf?file=http://vid380.photobucket.com/albums/oo249/dailinh8182/dailinh03/MOV05572.flv[/flash]

Nguyễn Tiến Việt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bây h thì iem nhìn rõ rồi vì hôm trước chụp áo lồng nên em nhìn chưa kỹ thấy hao hao giống Choè Lửa

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Đây là chim Thiên đường có ở Việt nam, trên vùng Đà lạt Lâm đồng. Bạn michoihanoi cũng đang hỏi bên này:

http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=12299

Mình đã đọc ở đâu đó mà quên mất rồi: Việt nam có 2 loại Thiên đường như thế này. Một loại đầu đen thân trắng, và một loại lông màu nâu lửa. Được gọi là Thiên đường đuôi phướn (Terpsiphone paradisi)

- Theo dictionary.bachkhoatoanthu.gov.vn : Ở Việt Nam có các loài:
a) TĐ đuôi phướn (T. paradisi) sống định cư hoặc di cư tuỳ loài ở rừng thường xanh, rừng ngập mặn, cây bụi thứ sinh và vùng nương rẫy lên đến độ cao khoảng 1.200 m, phân bố từ Bắc Bộ đến hết Trung Bộ;
b) TĐ đuôi đen (T. atrocaudata) sống di cư ở các vùng rừng núi và rừng ngập mặn ở đai thấp, phân bố ở Trung Trung Bộ. Là loài hiếm sắp bị đe doạ.

Để mình tìm lại và post cả ảnh để các bạn tham khảo nhé.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

tranquocnam

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này đẹp đó mình thấy đẹp mà mình đảm bảo là đây không phải là chích choè lửa đó

dinhnhan_cda

Thành viên mới
SVC$
0
đuôi của em nó cũng dài các bác nhỉ! chắc đêm về em nằm mơ em nó quá! ước gì có một em như vậy thì cuộc đời không còn gì băng!

damme

Thành viên mới
SVC$
0
dó là con le le nó sống o gần bờ sông . thức an chính cuả le le là lúa và kê giống này ở thành phố nha trang rất nhiều giá khoản 100k đến 300k là cao lám rồi.

ludong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con đó có ở Sg ko các bác, nếu có giá bao nhiu ạ:a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01:

anh_8x01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con này đúng là chim thiên đường, khoảng 8 năm về trước tui nhìn thấy nó ở tiệm chim chú Sơn ở gần chợ Hóc Môn, lúc đó giá của nó là 1,2 chai. nhưng hiện tại thì không có, nếu có thì tui cũng tậu 1 con về nui ( tai lúc đó còn nhỏ nên chưa có tiền nên k mua, h lớn rồi nên có thể mua). nếu ai biết chỗ nào bán thì pm trên dd dùm mình nha.

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
con nầy không phải Chòe Lửa..... bác mém bị lừa rồi thấy không....hehe:a12:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng là con này không phải là chim chòe lửa. Mình tìm được thông tin của loài chim này trên trang worldpress.com. Tiện đây, xin biên dịch lại để các anh chị em trên diễn đàn svcvietnam.vn hiểu rõ về loài chim này hơn.

Tên gọi tiếng Anh của chúng là: Asian Paradise-Flycatcher, là một loài chim có mào có kích thước vừa phải nằm trong bộ Sẻ. Đó là một loài chim phổ biến và là đối tượng thu hút khách du lịch mùa hè tại Bangladesh. Nó thường được tìm thấy trong khu rừng rậm và rừng cây lớn tại Chittagong, Dhaka, Khulna, Rajshahi và Sylhet. Tại Banglades, tên của loài chim này là gọi là Eshio Shah-bulbuli và cũng có khi được biết đến như là DUD-raj. Tên Khoa học Latinh là Terpsiphone paradisi có nghĩa là một giọng nói ngọt thiên đường.Tại Việt Nam, chúng có tên gọi: Thiên Đường đuôi phướng.

Asian Paradise-Flycatcher

Asian Paradise-Flycatcher có hai nhóm màu chính: trắng và đỏ heo. Trong các "mẫu vật" trắng, nó hầu như chủ yếu là màu trắng trừ cái đầu đen bóng, phần họng, cằm và hai bên tai và các phần còn lại nhìn hầu như toàn màu lông trắng. Phân chi loài thứ hai - màu đỏ heo thì các phần có màu đen như các phần đã tả cho phân chi "trắng" thì các phần còn lại có màu đỏ heo bên trên (lưng) và có màu hơi xám ở phía dưới bụng. Cả hai loài đều có lông dài trên vùng trán - đầu (lông mào).

Chúng có chiều dài thân 20cm, trọng lượng là 20g, cánh 9cm, mỏ 2.5cm, và đuôi 10 cm. Điểm thu hút các lông đuôi chính ở con trống là 35 cm. Chức năng của lông đuôi dài được giả định là sự lựa chọn liên quan đến giới tính tình dục, với con mái, sự lựa chọn con trống là dựa vào độ dài của bộ lông đuôi.

Trên toàn cầu, loài chim này phân bố các vùng kéo dài từ phía nam, phía đông, gần phía Đông và Đông Nam Á, bao gồm Maldives, Trung Quốc, Nhật Bản, Afghanistan, Myanmar, Thái Lan, Malaysia, Indonesia và các nước Đông Dương (trong đó có Việt Nam, Lào và Campuchia).

Thói quen và hành vi

The Asian Paradise-Flycatcher là một con chim ồn ào với một cuộc gọi sắc nét. Chúng được nhìn thấy một mình hoặc theo cặp. Thức ăn chín là bướm, bọ cánh cứng, chuồn chuồn và côn trùng lớn khác. Chúng có đôi chân ngắn và khi đậu cành rất ngay thẳng trong khi bộ đuôi được nổi bật. Chúng sử dụng nhiều kỹ thuật săn mồi, bao gồm tính khí cách săn mồi của chim ưng, xông xáo lơ lửng, lượm nhặt...Chúng tắm trong hố nước trong buổi chiều bằng cách bay trên cành cây cao lao xuống.

Chăn nuôi và làm tổ

Mùa sinh sản của nó là tháng tư, tháng Tám. Con mái đẻ trứng 3-4 có màu hồng, có kích thước 2.0cm x 1.5cm. Ấp trứng phải mất thời gian 15-16 ngày. Chúng làm tổ trên nhánh ngang của chảng chữ y mỏng manh. Tổ là mang hình cốc nhỏ gồm cỏ, rễ, lá sợi và ràng buộc với nhau và trát bên ngoài là tơ và trứng nhện. Một cặp Paradise-flycatchers là một vợ một chồng và một lãnh thổ, mặc dù trong một số trường hợp tổ chim có thể gần nhau và chúng cùng bảo vệ tổ, cùng nhau chống lại kẻ thù.

Thư viện ảnh

_DSC3809_picasa

Common English Name: Asian Paradise-f<WBR>lycatcher (Nest)
Bangladesh Name: Shah-Bulbu<WBR>li

Chim Thiên đường đuôi phướng đỏ heo

Asian_Paradise_Flycatcher_(Terpsiphone_paradisi)-_male_with_a_feed_at_nest_W_IMG_9293.jpg

Xin cám ơn vì đã đọc bài. Chúc ACE có thêm thông tin bổ ích.

Thân.

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
Cùng ACE và Trung ,rất cám ơn Trung đã tìm kiếm thông tin giúp anh em , Đây là loài chim quí hiếm của nhân loại nó quí hơn chích chòe lửa nhiều ,nó trong sách đỏ thế giới ,loài Thiên đường là ban tặng của thiên nhiên cho con người ,ở các nơi chim thiên đường rất đẹp hót múa rất đặc biệt mà chim khác không bao giờ có ,Còn ở VN thì như Trung đã nêu chỉ mới thấy 2 loại .riêng ở miền nam chỉ thấy có ở ở vùng Tây nguyên [DALAT,DAKLAK] .Chim này cần được bảo vệ nghiêm ngặt để bảo tồn và phát triển.ACE thành viên khi gặp người bắt bán ,nếu nuôi được thì nên nuôi kỷ ,đảm bảo sinh tồn còn không nên đưa về các khu vườn quốc gia phóng sinh cho chim được bảo tồn duy trì nòi giống chim quí.không nên vì sở thích cá nhân mà làm hao hụt dẫn đến tuyệt chủng loài chim quí hiếm này .THÂN MẾN

simlua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình ở miền Nam. Năm trước cũng ra Hà Nội công tác. Nhân đó có mấy người bạn gửi mình mua hộ mấy chú Mi. Trong lúc dạo phố Hoàng Hoa Thám cũng gặp chú chim này, khi đó mới về được một ngày thôi. Mới đầu mình cũng giật mình vì nghĩ là chú Chòe Lửa trắng. Đuôi dài gần 30 đấy các bác. Nhưng nhìn kỹ một lúc thì phát hiện ra là một loại chim Thiên Đường. Mình ở Tây Nguyên, nhiều lúc đi bẫy lửa cũng đôi khi gặp. Chú chim ở phố Hoàng Hoa Thám là một chim mái, con trống còn có thêm một chùm lông mào ở chiếc đầu đen nữa. Thân hình, mặt mũi không khác gì chú chòe lửa đâu các bác. Nhìn kỹ thì sẽ phát hiện ra ngay thôi. Loại này cũng lâu thuần lắm. Chỉ tiếc là mình chưa nghe được giọng hót của nó thôi. Nếu sở hữu, thì đó là loại chim quý hiếm, nuôi cảnh rất đẹp. :a24:

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Không phải Chòe Lửa. Bỏ ra 1tr8 mua con này thì phung phí quá.

itguy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin khoe với các bác là em đang sở hữu 3 con, còn non, có 1 con đuôi dài lắm
Thiên đường khi còn nhỏ sẽ có màu nâu đỏ, và sau nhiều mùa sẽ dần chuyển sang màu trắng, đó là điểm đặc biệt làm nhiều người lầm tưởng là có 2 loại Thiên Đường

lethanhanbinhduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CL đui dài (lao) đâu có nhỏ và nhọn như thế hả , mình đảm bảo kg phải CL

PhatTong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhìn khiếp quá.phải chòe lửa ko dạ bà con:a24::a32:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom