Guest viewing is limited

khanhduyen

Thành viên mới
SVC$
0
em là thành viên mới ở daklak. các bác giúp em với . em có con Chòe Lửa bị đốm trắng trên đầu mọi người cho đó là bị mọt xin các bác chỉ giáo cho em cách trị bệnh với, có người nói cho tắm trà xanh pha muối, có người nói cho bôi thuốc, xin các bá giúp em cách nào chữa trị hiệu quả nhất với nhé! em xin cảm ơn

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Ở Choè Than mình cũng thấy có hiện tượng này.Theo mình đó chỉ là vấn đề vệ sinh thôi,bạn chịu khó cho chim tắm nắng tắm nước đều là hết.Nó cũng giống như phần da chết ở đầu bị bong ra mà người ta gọi là Gàu ấy :D

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Có khả năng con chim của bạn bị "mạc lông"(có những chấm trắng nhỏ li ti trên đầu chim,như hạt muối),1 lòai ký sinh thường gặp trên thân lòai lông vũ!
Cách chữa,có rất nhiều cách,cách cho chim tắm với muối là thông dụng,bạn pha nuớc muối lõang cho chim tắm cộng với phơi nắng thường xuyên vài ngày sẽ khỏi.Nếu không muốn bị tái lại,thì bạn nên vệ sinh lồng và các phụ kiện trong lồng thường xuyên,nhất là bố lót và áo lồng(nên chà kỹ rồi mang phơi nắng cho khô),cầu đậu thì bạn chà sạch rồi rửa qua bằng nước muối!
Thân!

khanhduyen

Thành viên mới
SVC$
0
mình cũng nghĩ như bác MTCHIP vậy, có lẽ là bị "mạc lông". vì thỉnh thỏang những đốm trắng nhỏ li ti sẽ xuất hiện khi mang ra phơi nắng nhưng cũng có lúc lại ẩn, mình sẽ làm theo cách trị của bác thử. thank!

duycafevuon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn nên mua thuốc xịt rận dành cho chó mèo ,xịt vào ngón tay rồi thoa vào chổ có rận của chim.

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hot: chòe lửa bị đốm trắng trên đầu

Mình cũng có 1 cách trị rận (mạt) của chim nè,mình đã làm rồi,thành công 100% luôn đó:
Dùng 1 wả chanh,cắt từng miếng rồi chà nước vào chim,sau đó đem fơi nắng cho khô,rồi cho tắm với nước muối fa loãng..(Lưu ý: chỉ chà chanh 1 lần,tắm nước muối 1 vài ngày)..
Mình đã sử dụng cách này rồi,chim hết rận nhưng vẫn chơi bình thường,ko sợ hư hao jì hết..:a23:
Thân!!

chàomàovipq12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chích lửa của bạn thay lông mùa nào chưa
chim lửa nhà mình cũng vậy thay lông là có lông ấm lòi ra
bạn phải cho nó tắm nước rùi tắm nắng khoẳng 3 -4 ngày hết liền:a28:

chàomàovipq12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác duycafevuon ơi xịt vậy nó hỏang nó sợ nó nghe mùi thuốc khó chịu nên nó bỏ ăn bỏ uống là 1 còn chuyền nhảy chóang váng nữa là khổ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom