Guest viewing is limited

cuonghin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm qua mới bắt 1 chú chòe bổi. Chòe mới thay lông vụ đầu. Thấy chim nhảy khỏe mà bắt ra sờ thấy nổi cả 36 cái xương sườn, định thôi nhưng nhìn em kết quá nên quyết định rút hầu bao. Về nhà cho sâu vào để ý thấy em nó toàn mổ chết hết cả sâu. Con nào con đấy đầu đen xì mà chẳng thấy ăn gì cả. Bỏ 5 con dế vào vẫn thấy còn nguyên. Sợ chim suy quá đến tối mình đành bắt ra cắt đôi chú dế và đút cho ăn. Đến sáng thấy khỏe hơn chút ( đặt tay vào bàn chân thấy có quặp chứ không như hôm qua chẳng ý kiến gì ). Sáng nay lại bắt ra đút cho 3 con. Cầm con dế trên tay mà nó mổ luôn, vừa nãy có để 5 con vào cóng thức ăn và ít sâu chưa biết thế nào.
Anh em nào có kinh nghiệm hướng dẫn cho vụ này cái.
- Làm sao để chòe ăn sâu ?
- Nếu tẹo nữa không thấy thiếu con đế nào nữa chắc các bác lại hướng dẫn nốt cách cho ăn dế hê hê
Đừng bác nào bảo cứ bắt em nó ra rồi đút cho nha. Chỉ là thấy suy quá, tình trạng nguy kịch nên đành làm thế thôi. May mà mấy hôm nay nghỉ ở nhà chứ ko bận đi làm thì chắc tiễn cụ mất !

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Pác bỏ sâu quy ( sâu nhỏ ) vào hủ là nó tự ăn thôi, có khi sâu super to quá em nó nuốt không trôi vì lòng muốn nhưng sức chẳng còn. CŨng giống như pác đang đói rã người thì húp tí cháo thì ok chứ bắt pác ăn xôi thì pác nuốt sao nổi.
Tóm lại pác bỏ sâu nhỏ vào cho ngày đầu, thấy chim lanh lợi rồi thì trộn cám với sâu vào thì tầm 3 ngày là em nó ăn cám thôi. Mình đi bẩy về tầm 5 con/ lần mà đúc ăn như pác chắc tui die rùi.

cuonghin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thank bác nhưng cũng từng nuôi 1 lần rồi nhưng là nuôi chòe non, còn lần này là chòe bổi. Em biết thế nào là sâu quy và super( loại này đa phần cho cá rồng thôi ) chứ. Nhưng nó chẳng ăn con nào. Sợ die quá nên hôm qua đút ít dế và sâu cho em nó. Hôm nay thấy đã tự mổ ăn được rồi. Hôm qua mà không đút chắc die quá. Nó nhảy ghê qua, tuy không sứt mặt nhưng mấy cái lông đuôi vẫn còn máu bị rụng mấy cái màu trắng. Đang tính cắt lông đuôi và lông cánh d nhưng cứ thấy tiếc tiếc. Mong cho nó sớm khỏe mạnh chút để vào cám không sang tuần đi Hải Phòng thì ai chăm ? hix

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo kinh nghiệm khi lựa chòe bổi, mà chim ốm quá, cho dù thế nào cũng không bắt, còn về chim của bạn, nếu trước mắt đút nó ăn được thì nên đút, để nó có sức và ăn no đã, rồi từ từ bản tính tự nhiên nó sẽ tự ăn thôi, chứ mà giờ bạn cứ ép nó không được đâu, nó đang mệt và đuối sức mà ... đút được thì cứ đút đi bạn, cho con chim ăn cái đã

cuonghin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vâng, lúc đầu mình thấy nó nhảy dữ lắm nghĩ là chim mới về nhưng bắt ra thấy gầy, nhẹ cầm không đầm tay nhưng nhìn tướng chim đẹp quá nên không cưỡng lại được. Hôm nay thì đã tự mổ ăn rồi nhưng cho nên ban công treo không dám đặt cùng bọn Chào Mào. Tính mình hay tò mò nên ko dám để ở dưới cách ly nó ít bữa cho ăn uống lại sức đã !

cuonghin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi hôm nay đã là ngày thứ 9 rồi, tình trạng chim khá khỏe sáng đã nghe thấy hót xổng còn lúc khác thì đi làm nên không rõ lắm. Sáng mình chỉ cắt cho 20 con dế rồi trộn với cám gà loại úm gà con còn đâu d làm sáng ra lại như vậy. Ít nữa vào cám là ok cho ăn cám ba vì thôi đang nuôi ít dế mỗi ngày cho em ý ăn cho kinh tế hì hì

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Bạn đã làm đúng cách rùi, khỏi hướng dẫn nữa. Theo kinh nghiệm của mình không những chim bổi mới bắt mà ngay cả chim thuần đối với chòe thì hiện tượng bị sốc ( bỏ ăn) thường hay xảy ra mà ko rõ nguyên nhân. Khi thấy chim có hiện tượng cầm cào cào hay sâu mà ko chịu ăn thì phải đút cho nó ăn ngay, chứ cứ nghĩ chim thuần mà ko đút đến khi yếu quá ko kịp nữa. chỉ đút môt vài lần khi cẫm sâu mà nó tự mổ là ok, chứ chủ quan thì đi khi nào chẳng biết. KN của mình đã gặp nhiều hiện tượng này, nhất là đối với than dưới 2 năm lồng.

cuonghin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác cho em hỏi mấy hôm nay thấy phân em nó đi thành dạng cục. Theo em suy đoán thì khả năng đã bắt đầu làm quen với cám rồi. Lúc mới cho ăn dế thì chỉ thấy phân lỏng. Lúc trước thỉnh thoảng thấy 1 cục như con dế bóp ra thấy toàn vụn ( khả năng xác dế không tiêu hóa nên bị đào thải) vòn đâu phân thì trắng có ít đen thôi ! Sáng nay chỉ cắt chục con dế cho vào thêm cám ba vì và cám gà trộn lẫn ! mong em vào cám cho nhàn chút. Sang năm hy vọng có chú chòe đứng lồng để chơi rồi !

cuonghin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Báo cáo các bác là từ sáng hôm qua cắt cho 10 con dế trộm với cám, em ăn vèo cái là hết. Chiề qua và sáng nay mình ko có nhà nên kẹ. Chiều nay đi mua thêm mấy con dế về cắt cho em ý ăn và cho tắm. Thấy phân đi đã có màu vàng của bột, cóng nước thì nhuộm vàng. Cho vào lồng tắm để nơi vắng, lúc song nên đã thấy em nó ướt sũng, cho ngắm chút hoàng hôn rồi cắt thêm mấy con dế vào. Cho em sang lồng rồi nghỉ ngơi chút rồi đi ngủ. Sơ bộ là thế. Chắc hết đợt dế này là vào cám ok rồi. Tốn kém mất khoảng 50k tiền dế. Đang nuôi ít dế để cho em ý với 2 em Chào Mào cải thiện !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom