Guest viewing is limited

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chó Phú Quốc thú cưng nổi tiếng
Để nuôi một con chó giữ nhà, giữ xưởng, người chơi chó sành điệu sẽ chọn loại nào? Berger chăng? Doberman hay Rottweiler? Chuyện đó đã “xưa” rồi, bây giờ là “thời” của chó quý Phú Quốc “nhà ta”
<TABLE id=table1 cellSpacing=3 cellPadding=3 width=100 align=left border=0><TBODY><TR><TD>
</TD></TR><TR><TD>Con vện có vẻ ngoài như con cọp
</TD></TR></TBODY></TABLE>
Trước khi “rước” một con chó Phú Quốc về nuôi, ông H., chủ một doanh nghiệp buôn bán máy tàu, thường mua chơi các loại chó “tây” như Bulldog, Rottweiler, Berger… Ông làm dãy chuồng chó san sát nhau, mỗi chuồng cách nhau một bức tường cao hơn đầu người. Người chủ chú chó Phú Quốc khuyên ông nên dùng lưới B40 bịt chặt phía trần chuồng vì chó Phú Quốc là một loài rất giỏi leo trèo. Ông H. chủ quan, không nghĩ là con chó có thể vượt tường.
Thế rồi một buổi sáng, đi thăm chuồng, ông phát hiện ra hai con chó của mình, một con Berger và một con Rottweiler đã bị cắn chết. Thì ra chú chó Phú Quốc tên Đen của ông, trong lần nghe mùi động đực của con chó cái ở một chuồng cách xa đó, đã vượt tường để đến với “nàng” và trên đường đi nó phải vượt qua hai cái chuồng nuôi hai con vật đáng thương vừa kể…
Một điều cần biết là chó Phú Quốc, so với các anh Berger hay Rottweiler thì chỉ bằng một nửa về trọng lượng. Ông H. từ khi nuôi chó Phú Quốc thì bỏ hẳn chuyện nuôi chó tây. Ông bảo chó Phú Quốc khôn gấp mấy lần chó tây. Đi với ông vào trại nuôi chó, không thấy con chó nào tỏ vẻ hung hăng, làm dữ. Thế nhưng nếu đi một mình, chỉ mới tới gần khu vực trại thôi chúng đã sủa vang. “Bọn chó tây chán lắm, gặp ai cũng mừng hoặc đã sủa rồi thì kêu sao cũng sủa”, ông H. nói.
<TABLE id=table2 cellSpacing=3 cellPadding=3 width=100 align=left border=0><TBODY><TR><TD>
</TD></TR><TR><TD>Chó Phú Quốc có mép đen, viền mắt đen, móng đen, lưỡi đen
</TD></TR></TBODY></TABLE>
Trại chó của ông H. có hơn 20 con chó Phú Quốc, nhưng ông ưng ý nhất là bốn con chó mà ông cho là thuộc loại “top” của thị trường. Đứng đầu là con Black, một con chó Phú Quốc đen mun, hoàn hảo đến mức khi nhờ người “rinh” về với cái giá 3.000 USD, mới nhìn thấy ông đã phải “giật mình”. Tuy chưa có những tiêu chuẩn rõ ràng, nhưng một con chó Phú Quốc đẹp phải có những yếu tố: dáng đẹp như vận động viên, đầu ba góc, tai thẳng, lông sát, xoáy lưng hình lưỡi kiếm, đuôi cong như đuôi bò cạp… Con Black và con Đen của ông gần đạt được toàn bộ những “tiêu chuẩn” đó. Ông H. còn có một chó Phú Quốc màu vàng lửa và một con màu vện cũng khá hoàn hảo.
Chó Phú Quốc có lẽ sẽ là loài thú cưng có tiếng nhất của Việt Nam. Có nhiều tranh cãi, thế nhưng đa số ý kiến cho rằng loài chó xoáy lưng nổi tiếng của Thái Lan, được bán khắp thế giới, là có nguồn gốc từ chó Phú Quốc. Chó xoáy Thái cũng được bán nhiều qua Việt Nam và dân chơi chó sành sõi thường không chuộng do tính không thuần chủng và sự kém tinh anh của loài chó này so với chó Phú Quốc.
Ông H. cũng có mua một số chó Phú Quốc cái thuộc loại đẹp. Ý định của ông là sẽ “đúc” ra những con chó Phú Quốc thật đẹp, thật chuẩn để tham dự các dogshow và đánh bại người Thái nhằm vinh danh cho những con chó Phú Quốc của ta. Đó cũng là một trong những cách để nâng cao vị thế của con chó Phú Quốc ở thị trường thú cưng trong nước và quốc tế.
<TABLE id=table3 height=24 cellSpacing=1 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>
</TD><TD>
</TD></TR><TR><TD>Con Black có vẻ đẹp khá hoàn hảo
</TD><TD> </TD></TR></TBODY></TABLE>​
bài và ảnh Nguyễn Thuý
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
http://sgtt.com.vn/detail83.aspx?newsid=40163&fld=HTMG/2008/0910/40163

minhtin

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
cảm ơn bác thucphan đã post bài rất ý nghĩa này....nhìn con black mà thèm quá ...ước gì mình cũng có một con bằng 1/2 như vậy

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
cám ơn Thucphan ! Black quá đẹp !!! lâu lắm mới nhìn thấy em phú quốc đáng mặt .

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Cảm ơn bác thucphan POST bài viết về chó Phú Quốc hay quá, mê em đen tuyền đó quá, nhìn khôn và mãnh lực quá .

ttt_quang

"Chú chim bé nhỏ"
SVC$
0
Lúc trước gần nhà em có 1 chú nuôi 1 con giống Phú Quốc, nó rất khôn vì hầu như em thấy chủ nói gì thì nó đều hiểu hết, bắt chuột thì khỏi phải bàn, giống chó này thì thường rất thích ăn cá vì nó ở ngoài đảo.
Trên thị trường hiện nay, giống chó Phú Quốc được bán với giá khá cao!
Thân !

minhtin

SVC$
0
theo các nhà nghiên cứu phát biểu thì giống chó này là giống chó khôn đến mức bạn không thể tưởng tượng được , chúng khôn gấp 4 lần giống chó béc giê...thể lực và độ tinh tường gấp 2 giống chó gì của Pháp (xin lỗi mình quên tên rồi vì tên nó dài lắm)...nhưng vì giá cả cao nên giống chó này không được nuôi phổ biến cho lắm ...nếu các bác Cảnh sát mà sở hữu mấy em Phú Quốc thì đến mười Năm Cam cũng tóm gọn các bác nhỉ , nhưng ngoài các ưu điểm của chó Phú Quốc thì giống chó này còn có những nhược điểm đó là : hơi nhỏ con và với sự thông minh quá mức của mình thì giống chó này cũng thường gây những rắc rối cho người nuôi (mình đã nuôi một cặp nên hiểu rất rõ )

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà

Các bác không ngờ cũng sành tướng chó quá. Con đen các bác để ý nó còn lưởi đốm nữa đó.

Con này thì nặt mày tướng tá chắc phải 9 điểm.

Không biết các bác có ai nuôi chó của người dân tộc như Mông, Dao ở phía Bắc nước ta không. Nghe nói giống chó này cũng rất khôn và quan trong nữa là khá thuần chủng.

Thân

genta

to be or not to be
SVC$
0
chó Phú Quốc khi vào đất liền thì cũng không thuần chủng lắm rồi vì mình nghe nói cho thuần chủng khó nuôi lắm. ở nơi mình đang ở có trại chó Phú Quốc với rất nhiiều chó được chuyển về,

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà

Các bác không ngờ cũng sành tướng chó quá. Con đen các bác để ý nó còn lưởi đốm nữa đó.

Con này thì nặt mày tướng tá chắc phải 9 điểm.

Không biết các bác có ai nuôi chó của người dân tộc như Mông, Dao ở phía Bắc nước ta không. Nghe nói giống chó này cũng rất khôn và quan trong nữa là khá thuần chủng.

Thân

thoangia đang có 1 em hmong cộc đã nuôi được 3 năm , mình tậu đươc em đó từ 1 chuyến công tác Đồng Văn ,theo mình thì em đó khá đẹp tuy có đôi tai cụp nên nhìn ko dữ tợn,rất thông minh.

trước đây mình còn có cả Bắc hà xám trắng cực đẹp nhưng do hồi đó ko có điều kiện để nuôi nên nhường cho anh bạn chắc bây giờ vẫn còn .

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
chó Phú Quốc khi vào đất liền thì cũng không thuần chủng lắm rồi vì mình nghe nói cho thuần chủng khó nuôi lắm. ở nơi mình đang ở có trại chó Phú Quốc với rất nhiiều chó được chuyển về,

Thoangia đã nuôi phú quốc từ khá lâu rồi , mình đã từng có những con khá ưng ý nhưng thú thật để nói về những đặc trưng của giống PQ thuần chủng thì đến nay chưa thấy có tài liệu nào công bố 1 cách chính thức cả. trước đây mình có được xem qua 1 số tài liệu của nước ngoài về giống PQ nhưng nếu theo đó thì PQ hiện nay hầu như ko giống về ngoại hình cũng như cân trọng lượng . theo mình còn nhớ thì theo tài liệu đó giống chó phú Quốc trông bên ngoài rất dũng mãnh và có ngoại hình lớn hơn nhiều so với PQ hiện nay, mà theo tài liệu đó thì tại thời điểm đó tại việt nam đã ko còn chó PQ thuần chủng rồi .

Là người rất đam mê chó nhưng chỉ có chút hiểu biết nông cạn mong ae bỏ quá cho và thành tâm mong được học hỏi .

Chỉnh sửa lần cuối:

rongbien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đây là chú mông cộc.

http://i304.photobucket

[IMG]http://i304.photobucket.com/albums/nn180/hailonglongbien/P1010661.jpg

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nào kiếm máy chụp vài tấm em H'mong của mình nên cho anh em bình hộ nhé.

genta

to be or not to be
SVC$
0
con này nhà em khi trước mua người bán nói là Phú Quốc, nhưng em cũng hơi nghi ngờ vì cái tai cứ cụp xuống. nhìn sao sao á. em chụp bằng điện thoại nên hơi mờ ạ, với lại nó cứ loăng quăng chạy miết nên canh cái xoáy lưng nó chụp đại

cái mặt đáng ghét của nó :a14:

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này nhà em khi trước mua người bán nói là Phú Quốc, nhưng em cũng hơi nghi ngờ vì cái tai cứ cụp xuống. nhìn sao sao á. em chụp bằng điện thoại nên hơi mờ ạ, với lại nó cứ loăng quăng chạy miết nên canh cái xoáy lưng nó chụp đại
cái mặt đáng ghét của nó :a14:

Em này mặt mũi sáng sủa đấy ,tương lai sẽ là 1 chú chó thông minh ,có cái bờm lưng cao và dài tận hông nhưng nhìn ảnh thì bờm ko được cân đối lắm . theo mình thì chú này khoảng 6-7 tháng tuổi nếu đúng thì khả năng tai lên căng là tương đối khó 2 tai ngang hơi to và lại bị cụp từ gốc tai lên rất khó dựng được tai .tuy nhiên nếu em này 4-5 tháng tuổi thì khả năng lên tai vẫn tốt. theo mình chó ko lên tai cũng ko sao trông chỉ ko dữ tợn thôi , còn về tai cụp có thể do nhiều li do chứ ko phải là cứ chó PQ là tai phải dựng.

Trước đây mình cũng có 1 em mái tai cụp nhưng tuyệt đẹp vì hồi đó mê berger quá lên nhượng cho người khác nuôi thú thật là hơn 10 năm rồi chưa nhìn thấy em nào đep như nó .

minhtin

SVC$
0
đúng là chó phú quốc rồi nhưng không phải là dòng chó gốc bác ạ , chó gốc thì tai dựng chứ không cụp xuống như vậy bác ah, nhưng mình nghĩ con này sẽ rất khôn và nhạy nữa vì nó cũng có nguồn gốc cha ông từ chó PQ

fly_tomoon

Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
Thành viên BQT
SVC$
0
Nhà mình hiện có 1 em PQ cái đen tuyền, xoáy lưng, tiếng kêu thánh thót. Chó Phú Quốc có 1 dạng tiếng kêu như tiếng nói vậy. :a35: Về thức ăn thì mình thấy ẻm khá là chịu ăn chứ ko đến nỗi kén chọn. Có thể nói là tham ăn như heo vậy, vì ăn đc mọi loại thức ăn một cách sạch sẽ...

Nhưng mình không chơi được vì ẻm bạo lực lắm .. mỗi lần gặp ẻm mình toàn là phải né không à.. Chó PQ quả thật thông minh. Khách đến nhà gặp ai cũng chào hỏi mừng rỡ cởi mở lắm.. Còn mấy bà mấy cô đi bán ve chai ở ngoài thì ẻm cứ sủa miết tại vì thấy lảng vảng trước nhà đó mà... :a10:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom