Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Chợ phiên Mường Khương - ngày sương mù
Chợ chim tụ tập ở 1 ngách nhỏ ngay bên nách chợ chính, lúc đông lúc vắng nhưng từ sáng đến trưa lúc nào cũng sôi động. Tuyệt nhiên ko có bóng dáng của đàn bà con gái, tuyền là các anh các chú các ông mang chim đến để khoe, đọ, ngắm, và bán : D Giá bán thì cũng lạ, giá fix luôn, 50k con nhỏ, 100k con to, con nào hót hay thì thêm tiền - nói chung là đừng mặc cả. Tiền thêm bn thì tùy hứng của người bán, ko quan trọng nó là Chào Mào, họa mi hay là... bướm đi chăng nữa : D (sozi em dốt về chim lắm nên chả có chuyên môn gì trong vụ này :|) Chim bán ở đây phải là chim biết hót, hoặc sắp biết hót. Người mua phải là người thích chim và hiểu biết về chim, ko là ko thèm bán đâu. Em ngóng cổ vào chuồng 1 con chim, hỏi là chim gì & 'nó có biết hót ko', lập tức xách lồng đi ko thèm nhìn em lần thứ 2 luôn : (. Thế cơ mờ!

Ngõ chợ chim

Ngay cạnh khu chợ ồn ào đông đúc, lạc vào 1 cái ngõ nhỏ líu lo đủ loại tiếng hót, nhiều người nhưng mua bán trao đổi nhẹ nhàng như sợ át tiếng chim, cảm thấy cái chợ bên kia trần tục hẳn đi. May mà em ko chơi chim, chứ trót mê mẩn mà chui vào đây thì đến chiều cũng chả về đc.

Vừa ngắm vừa nghe

Chim ngũ sắc này đẹp phết, mua cả 6 con thì down xuống 250k cả lồng, chả dám vác về vì ko biết nuôi : D

Họa mi

Ông nào mua thì tôi cởi chuồng cho ra : D

Tận dụng khắp nơi để treo lồng chim

Chim anh to hay chim tôi to hơn

cutidangyeu - Sưu tầm​

minhdauminhdau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hj Bạn nói thể chỉ là một phần của chợ chim thôi. Về phần giá cả (50k con nhỏ) (100k con to ) đấy chỉ là cách đổi chim của họ thôi, họ đổi chim cho nhau thường các thêm tiền . Chợ chim Mường Khương thường họp vào các ngày chủ nhật , đấy cũng như là một nơi tụ họp để dượt chim . Những chú chim mang đến đấy giá cũng khá cao không thua gì dưới này. Chim mộc thì rẻ hơn nhưng vẫn có sự giả rối trong mua bán ( chim mái bảo chim trống ) để bán cao tiền hơn .Đây chỉ là những mặt không tốt của chợ chim . Mỗi người yêu thích chim họa Mi nên đến đây một lần các bạn sẽ cảm nhận được những điều thú vị của chợ chim này ...
Chúc các bạn sớm tìm ra niềm vui của mình.

cafesaid

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chợ hay quá heng!!! ko biết trong miền nam có chợ nào na ná như thế ko?? vừa đi du lịch vừa ngắm chim thì còn gì bằng.

maibatien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trời hay quá ta ,trên đó củng vui quá à , nhưng mà nuôi mi lồng đó thấy tội con chim quá à:a15::a15:

puytran

Thành viên tích cực
SVC$
0
Minh hay đi công tác Mường Khương và lần nào cũng qua xem chợ phiên ...Chim bán chủ yếu là họa mi, quế lâm đôi khi vài con khướu. Giá cả lung tung: lúc đắt hơn Hà Nội, lúc rất rẻ tùy gặp người bán nào. Chợ Mường Khương gần đây càng ngày càng Kinh hóa mất dần nét đẹp của chợ miền núi. Mua chim phải nghe hót thì hãy mua nếu không người bán nói trống nhưng thực ra lại la mái!!! Tại chợ phiên tuần đầu tháng trước thấy có đôi vợ chồng người Mông mang đến bán hàng chục con mi bổi. Hỏi 1 người Mông xách mi đi rong (con mi chắc mới vào cam đuôi còn xơ xác)mà hét 1,5T (choáng)...lúc sau thấy 1 người làm ở ban quản lý chợ xách 1 lồng mi. Con mi thuần hót khi xách lồng trên tay. Hỏi ra là mi vừa mua của một người Mông khác giá 400k (rẻ quá!!!!)...giá cả mi Mường Khương thế đấy!!!

ky_bvsk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm nào phải rủ mấy AE lên gom hết mi MK về thui. hihi.

quangvinh899

Thành viên mới
SVC$
0
hehe mấy con ngũ sắc nhìn xấu quá...mà giá rẻ bèo nhỉ?trong cái lồng a chụp có 1 con ngũ sắc.còn lại quế lâm đấy chứ?giá 250k tất cả là quá rẻ.hht giờ gần 200k 1em..e có e ngũ sắc hàng cực khủng.thuần đét mổ tay hót.mang lên hht hay bất cứ chỗ nào bán chim có ngũ sắc.chủ quán lắc đầu.hehee

vantinh2684

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy bây giờ người Thái người Mông tr là trên đó giờ cũng tinh lắm bạn à, cứ giả ngây giả ngô ra đấy bảo là chim đực nhưng bị lừa là phần nhiều thôi hoặc chim hỏng của những ông Kinh gửi họ bán hộ đấy mà,vì minh có người bạn đi cùng và bít tiếng Thái, còn những chim hay thi mấy bác Kinh đã đặt hết rồi họa hoằn may ra mới bẫy đươch chú chim mới chưa kịp vào cám đã mang ra chợ bán rồi. như vậy mua chim phai thay chim hot thì hẵng mua. còn 1 giae thiết nũa là nghe hót nhưng mua phải chim ăn cám kích, thật khôn lường. Nản

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
cái lồng kia có 2 em ngũ sắc và 4 em quế lâm đó bạn à.ko phải là ngũ sắc hết đâu!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom