Guest viewing is limited

kenpham1989

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
* Tình hình là mình mới mua 1 em hồng yến ( cam ) ở thuận kiều với giá là 800k :a43:( mắc hay rẽ vậy :( )mà mình cũng ko biết cách phân biệt chim đó là trống hay mái:a09:, chỉ vì thích quá nên mua ( chim chưa có hót lâu lâu thấy nó kếu chíp . chíp) mong anh em chỉ mình cách phân biệt trống mái, thấy mọi người nói là xem hậu môn nó lồi hay lỏm là sao mình ko hình dung được:a40: ae nào có hình có thể úp cho mình xem được không mình cảm ơn rất nhiều.
* Thức ăn của yến nhà mình đang nuôi là :
1 bịch kê bán ở tiệm chim.mình hiện giờ ko biết nên cho nó ăn thêm gì nữa anh em giúp mình với.

nếu mình cho chim mình ăn cám chích chèo lửa có được không mấy bạn ( cám bình dương ) + sâu khô mình xay thành bột trộn chung. cám này là cám mình nuôi mấy em sâu đầu đỏ cho nó ăn vào thấy hót sung lắm,nhưng không biết cho yến ăn có sao không mấy bạn.Mong anh em giúp dùm ( vì mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm ). Thanks ae đã ghé xem và chỉ giáo :a45:

kenpham1989

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
không có ai bình phẩm để mình học hỏi sao :( hic hình như ít người chơi yến lắm thì phải mong ae giup dùm.

khanhabc68

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim trống nuôi khoảng 1.5 tháng là bắt đầu ríc, sau đó khoảng 6 đến 8 tháng là hót tốt. Chim mái nhiều con cũng rích nhưng hồi ngắn. Khi chim bắt đầu thay lông thì bạn cho ăn cám gấc, carốt, rau cải chíp hàng ngày, thay lông xong ko cần cho ăn cám gấc nữa nhưng hàng ngày vẫn phải cho ăn đủ 1 lá rau xalách, 1/8 quả trứng chim cút đã luộc( đủ cả lòng đỏ và trắng). Còn phân biệt trống mái khó lắm, tốt nhất khi mua phải đảm bảo trống thì mới bắt. Chúc bạn nuôi chim tốt.

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim hồng yến nuôi cũng đơn giản thôi
Thức ăn chính là kê, hạt cải, vừng (trộn lẫn theo tỷ lệ 1 kg kê + 1 lạng hạt cải + 1 lạng vừng)
Mua trứng chim cút khoảng 10 quả bỏ tủ lạnh, mỗi lần luộc 2 quả cho ăn trong hai ngày (mỗi ngày một quả) sau đó nghỉ một ngày rồi lại tiếp tục. Lưu ý cho ăn trứng cút thì sáng bỏ cả quả vào lồng, nếu cẩn thận thì cắt làm đôi cho chim dễ ăn, đến chiều trước khi đậy áo lồng cho chim ngủ thì nhặt vứt bỏ đừng để trứng bị thiu, chim ăn dễ bị đi ỉa. Sà lách thì có thể cho ăn hàng ngày, hoặc khi có điều kiện.
Với hồng yến, quan trọng để giữ mầu cho chim là phải sử dụng kích thích tố tăng mầu lông đỏ. Đơn giản nhất là sử dụng Cantax giá 100k có thể dùng trong thời gian môtj lần thay lông. Khi thấy chim rớt lông xuống đáy lồng thì hòa bột cantax vào nước co chim uống hằng ngày, mỗi ngày thay nước lại cho một ít vào.
Với giá chim 800k thì không đắt không rẻ, nhưng quan trọng đó là hồng yến loại gì. Có loại chim nhập khẩu giống tốt thì to chim, có loại chim sinh sản nhiều đời rồi bị thoái hóa cho nên chim nhỏ, mầu lông nhạt gàn như vàng sẫm.
Để nuôi yến tốt, bạn có thể đọc các hướng dẫn có trong forums.
Theo mình hồng yến không cần cho ăn cà rốt thường xuyên vì chủ yếu chỉ có tác dụng khi chim thay lông.

cuti_84

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng vừa mới tập tành nuôi yến, nhưng như bạn nói thì chim của bạn có vẻ là chim mái. Vì nếu là yến đực thì chim tầm 3-4 tháng đã hót rả rích rồi bạn ạ. Yến là loại ăn rau xanh, kê, vừng, trứng, khoáng, vitamin bạn ạ. Nếu cho ăn sâu thì nóng đó bạn ạ, sẽ hỏng mất con chim. Bạn hỏi lại xem chủ cửa hàng nuôi được bao lâu rồi! Nếu là 3 tháng trở lên mà chưa hót thì mái rồi bạn ạ. Bạn xem tu thì nếu tu của em nó ngả về phần đầu chim là đực, ngả về phía đuôi là mái bạn ạ! Kinh nghiệm trên là mình đọc trong diễn đàn đó bạn ạ. Cố gắng đọc nhiều thêm rồi bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn na chụt...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom