Guest viewing is limited

Nokia71

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Chào anh em,
Cho chú khuyên của mình ăn những gì trước khi đi thi ??? mình thấy anh em hay hỏi câu này. Bản thân mình vẫn cho ăn bình thường, hàng ngày cho tắm, cứ 2 ngày cho đi dượt 1 lần, mỗi ngày cho ăn một chút hoa quả (táo, chuối). Cách khoảng 3 ~ 4 ngày trước ngày thi, mình có bổ xung thêm 1 ít sâu tươi.
Hiện tại trên thị trường có rất nhiều loại cám cho khuyên, có một số loại cám nóng (cám công) để khuyên líu khỏe hơn, nhưng mình sợ hỏng khuyên nên ko dám cho ăn.
Hiện tại ko có câu trả lời chính xác, có thể mỗi người có cách chăm khác nhau nên xin được tư vấn của anh em...
Thân!

khuyenhalong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo tôi khi ra chiến trường mỗi con khuyên đã được lựa chọn tố chất và chăm sóc ổn định , quan trọng nhất là tố chất con chim và cám phải có độ bền và người nuôi điều cám hợp lý theo từng giai đoạn , trước ngày đi thi nên phủ áo lồng vải màn thưa dành cho yến để nơi yên tĩnh thoáng mát . Quết định tất cả là nhất giống nhì mồi tươi ( sâu trung quốc , sâu gạo , sâu chít , trứng kiến , nhộng ong ...)

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Nokia71 !
Tham gia thi khuyên ai cũng vậy đã mang chim đi thi thì ai cũng muốn đoạt giải mang về vì thế thường cũng phải tự tin với chú chim của mình lắm rồi mới dám đem ra trường thi , vì thế vấn đề hay dở không bàn cải. Còn về cách nuôi chăm sóc cũng như thức ăn để bồi bổ cho chim trước khi ra trận thì mỗi người mỗi cách riêng ít ai chịu nói thật .
Nhưng theo ý kiến riêng của mình thì cũng thế vẫn nuôi bình thường như lúc đi dợt thôi nhưng trước một ngày thi thì cho chim ở nhà nghỉ ngơi để lấy sức hôm sau ra trận . Ta không nên thay đổi cách nuôi cũng như cám bột hoặc cho ăn thêm một số món lạ mà bình thường ít cho chim ăn như thế nhiều khi không tốt hơn cho chim mà còn hại thêm nữa , vì khuyên là một loại chim rất nhạy cảm hay dể bị sốc .
+ Ngoài lề một chút : Đi thi khuyên nhiều khi cũng là một hên sui may rủi nhiều khi cũng không phải chú chim hay là đủ mà còn phải có duyên cũng như chơi gà người ta gọi là " may độ " . Chổ treo chim cũng không kém phần quan trọng , treo cạnh chú chim líu thì không nói gì còn cạnh con tắm hay chụp thì chim mình cũng học theo như thế là thua mà còn cạnh con dữ quá thì cũng khó ....còn nhiều vấn đề nữa không nói hết ý được.
Vài lời góp ý vui.
Thân Chào !!!

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em đọc Topic này vẫn thấy thắc mắc.Đúng như Bác Trân Ngoạn nói:"ít ai chịu nói thật" cái này cũng đúng 1 phần.Theo em biết thì đa số những chú chim Khuyên đi thi thì đều dùng cám StrongBoy cả nhưng em ko biết là có chú Khuyên nào mà ăn cám Đậu Xanh mà đi thi lại được giải hay ko.Ở chỗ em cũng có 1 vài cao thủ nói là trước khi mang Khuyên đi thi mấy ngày thì cho ăn cám (Kích) cho Khuyên LÍu nhiều và khoẻ hơn.Em cũng ko biết cám đấy là loại cám gì.Mong mọi người cùng thảo luận để đưa ra câu trả lời.Vài lời nhận xét có gì ko đúng mong mọi người bỏ qua:a04::a04::a04:

Nokia71

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Mình thấy, hầu hết ở HN, Thái Bình, Nam Định, ... thường cho khuyên ăn cám của a. Tuấn Cóng-HN (cám vàng), đến gần ngày thi bổ xung thêm sâu tươi. Một số dùng cám Strongboy.
Còn ở Haiphòng, đa số dùng cám đỗ xanh. Tuy nhiên có rất nhiều loại cám đỗ. Cám cho khuyên thay lông, dưỡng khuyên & lúc khuyên căng / đi thi.
Ở HN, có cám đỗ Thúy Tuấn, thường khuyên thay lông mọi người thường dùng. Bây giờ thấy có cả cám cho khuyên líu...
Mình cũng thử nghiệm một số loại cám, tuy nhiên cần phải cân nhắc lại. Mỗi chú khuyên có 1 thể trạng riêng, khi đổi cám nếu ko hợp, khuyên dễ thay lông & đi ướt, nên mình rất sợ đổi cám lúc gần ngày mang chú khuyên đi thi...
Xin an em tư vấn & góp ý tiếp.
Thân

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Em đọc Topic này vẫn thấy thắc mắc.Đúng như Bác Trân Ngoạn nói:"ít ai chịu nói thật" cái này cũng đúng 1 phần.Theo em biết thì đa số những chú chim Khuyên đi thi thì đều dùng cám StrongBoy cả nhưng em ko biết là có chú Khuyên nào mà ăn cám Đậu Xanh mà đi thi lại được giải hay ko.Ở chỗ em cũng có 1 vài cao thủ nói là trước khi mang Khuyên đi thi mấy ngày thì cho ăn cám (Kích) cho Khuyên LÍu nhiều và khoẻ hơn.Em cũng ko biết cám đấy là loại cám gì.Mong mọi người cùng thảo luận để đưa ra câu trả lời.Vài lời nhận xét có gì ko đúng mong mọi người bỏ qua:a04::a04::a04:

Chào Bạn hieukhongem !
Ở Sài Gòn-Chợ Lớn hầu như nuôi khuyên ai cũng cho ăn cám đậu xanh , ít thấy ai cho khuyên ăn cám strongboy hình như là không thấy . lúc trước thì còn có thấy một vài người cho ăn cám tàu nhưng chỉ một thời gian là họ không dám cho chim ăn nữa vì chim líu không bằng cám đậu với lại sau một mùa lông là chim thành @ tức là chim mất màu nhìn rất xấu. Và hiện giờ thì cám đậu ở SG cũng rất đạt có nhiều người làm cám rất nổi danh chim ăn là líu rất dữ ....vv..
Thân!

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bạn
Các Cụ ta thường có câu ''Nhất lực nhì tài''
Khi mang khuyên đi thi thì ngoài giải thưởng BTC còn muốn cho anh em có thời gian giao lưu gặp gỡ học hỏi kinh nghiệm nghề chơi đó mới là cái ý nghĩa lớn nhất của các cuộc thi.
Còn về chim đoạt giải thì trưa chắc chắn đó đã là chú khuyên líu hay.
Vì vậy chúng ta cứ chăm sóc cho chú chim của mình có sức khoẻ tốt nhất,khi đi thi vào độ chim căng nhất thì sẽ có cơ hội đoạt giải thôi,còn nếu chim căng ko đúng vào cuộc thi thì mình cũng chịu thôi.
Chơi chim khuyên nghe nó líu là thành quả của cả một quá trình chăm sóc cầu kì và vất vả đó là cái thú vui nhất rồi chứ đừng vì cuộc thi mà cho chim ăn cám kích hỏng cả chú chim yêu quí của mình ra.
Có tí tâm sự mong anh em thông cảm.
Thân.

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
@bạn Nokia71 Topic này rất hay đấy,đây cũng là điều nhiều ae chơi chim đang thắc mắc,vì trước khi đi thi,mỗi ng có một cách chăm sóc và điều cho chú chim lên căng,mà đã cho chim đi thi thì ai cũng dùng cám công[cho ăn trước mấy ngày]có ng cho ăn cám tầu,có ng cho ăn cám đậu xanh,:a19:
@Nokia71 ơi,đúng là bây giờ có rất nhiều ng cho ăn cám tầu[cám tuấn cóng]tôi vẫn dùng cám đậu xanh cho chim thay lông,và chim líu,còn cám của Tuấn thuý chỉ là cám cho chim mộc và chim thay lông thôi,Tuấn thuý mới ra loại cám 30nghìn cho chim líu[chim líu bình thường thôi]:a19:

khuyenhalong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về cám theo tôi anh em dùng cám tàu là vì trình độ chơi khuyên ở nước ta nói chung chưa cao , mặt khác anh em chơi khuyên có xu hướng giấu nghề do vậy anh em mới thường hoang mang chẳng biết đường nào mà lần vì vậy lành nhất là chọn cám tầu .
Tôi đã thử nghiệm cám tầu với cám tự làm nhận thấy cám tầu không hơn gì cám tự làm , ngược lại cám tầu khó điều tiết do vậy con chim không thực sự khoẻ vì lúc nào cũng sung , không có lúc nghỉ ngơi .
Khi tự làm cám ( cám đậu ) , thì thực sự khó cho anh em mới chơi vì con khuyên cũng như người mỗi con một nết và đặc biệt mỗi giai đoạn nuôi lại khác nhau về điều cám , khi điều cám phải thực tinh và có kinh nghiệm quan sát phân tích sau đó điều cám cho phù hợp .
Nói lan man một lúc , quay lại nói về chuẩn bị chim trước khi đi thi :
Thực ra chim trước khi đi thi cũng như đi dượt , tất cả phụ thuộc vào kinh nghiệm quan sát của chủ nhân chú chim đó làm sao để đẩy chú chim đó trước khi đi thi có thể lực sung mãn nhất , sự chuẩn bị này là một thờì gian rất dài : chuẩn bị thay lông, khi thay lông, sau thay lông, lấy lại phong độ , đạt phong độ cao nhất , hạ phong độ khi cần ( nếu không sẽ hỏng chim ). Ở đây tôi đang nói đến cách nuôi của những người thực sự yêu chú chim vì nếu chỉ kích tức thì để đi thi thì quá đơn giản và cũng khẵng định luôn là trình quá thấp ,không phải chơi khuyên .
Lại nói về cám , tôi cũng có may mắn được gặp và giao lưư với rất nhiều nghệ nhân tâm huyết về khuyên của việt nam cũng như trung quốc .Đối với nghệ nhân việt nam hay trung quốc thì mỗi người có thành phần tỉ lệ khác nhau nhưng chủ yếu là cân đối ba thành phần :
Một là : Các loại ngũ cốc chủ yếu là ( đậu xanh , đậu tương , bột ngô , gạo vv.. ) tỉ lệ giao động từ 50%đến70% .
Hai là nguồn cung cấp protein và lipit chủ yếu từ : lòng đỏ trứng : khoảng 20% đến 30% . Còn lại là bột các loại côn trùng như :nhộng tằm , nhộng ong, các loại sâu (đặc biệt là sâu chít), trứng kiến,bột thịt bò ,bột tôm, trứng cá .Ngoài ra một thành phần khác không thể thiếu là phấn hoa , và một số loại thuốc bắc như táo tầu , kỷ tử , long nhãn , trà là .Nhưng có thể khẳng định rằng cám đem lại sự ổn định và bổ xung đầy đủ vi chất nhưng mồi tươi mới quết định độ căng :sâu tươi ( đặc biệt là sâu chít được coi là đông trùng hạ thảo của việt nam ), Trứng kiến . Đặc biệt là nhộng ong (thần dược đấy )
Ba là : đây là bước xử lý rất quan trọng mang tính quết định là xử lý các loại bột như thế nào để đạt hiệu quả ví dụ bột đậu xanh rang lên khác rất nhiều bột đồ và khi nào rang khi nào đồ , và chuyển hết các loại nguyên liệu thành bột sau đó mơi làm cám , làm cám thực ra là trộn các loại bột nguyên liệu theo tỉ lệ sau đó sấy khô .
Lưu ý : Tất cả quan trọng nhất là tỉ lệ từng thời kỳ , thậm chí từng chú khuyên .
Vì vậy khi làm cám chỉ làm một loại mang tính chất chung ổn định sau đó từy theo tính chất của tững thời kỳ để điều thêm các loại bột tương ứng vào cám cho khuyên để đạt mục đích đẩy căng hay hạ lửa cho khuyên . Chơi như vậy khuyên bền và thể hiện hết được tài năng , không bị ức chế .
Trong điều khi chơi sâu ta có thể bàn thêm về điều lồng , điều vị trí treo ,điều tắm......và còn rất nhiều thứ để bàn ...
Kết luận nếu chăm tốt thì chỉ việc xách đị thi và khi chưa đạt phong độ thì cũng không dùng các biện pháp kích .

Nokia71

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Về cám theo tôi anh em dùng cám tàu là vì trình độ chơi khuyên ở nước ta nói chung chưa cao , mặt khác anh em chơi khuyên có xu hướng giấu nghề do vậy anh em mới thường hoang mang chẳng biết đường nào mà lần vì vậy lành nhất là chọn cám tầu .
Tôi đã thử nghiệm cám tầu với cám tự làm nhận thấy cám tầu không hơn gì cám tự làm , ngược lại cám tầu khó điều tiết do vậy con chim không thực sự khoẻ vì lúc nào cũng sung , không có lúc nghỉ ngơi .
Khi tự làm cám ( cám đậu ) , thì thực sự khó cho anh em mới chơi vì con khuyên cũng như người mỗi con một nết và đặc biệt mỗi giai đoạn nuôi lại khác nhau về điều cám , khi điều cám phải thực tinh và có kinh nghiệm quan sát phân tích sau đó điều cám cho phù hợp .
Nói lan man một lúc , quay lại nói về chuẩn bị chim trước khi đi thi :
Thực ra chim trước khi đi thi cũng như đi dượt , tất cả phụ thuộc vào kinh nghiệm quan sát của chủ nhân chú chim đó làm sao để đẩy chú chim đó trước khi đi thi có thể lực sung mãn nhất , sự chuẩn bị này là một thờì gian rất dài : chuẩn bị thay lông, khi thay lông, sau thay lông, lấy lại phong độ , đạt phong độ cao nhất , hạ phong độ khi cần ( nếu không sẽ hỏng chim ). Ở đây tôi đang nói đến cách nuôi của những người thực sự yêu chú chim vì nếu chỉ kích tức thì để đi thi thì quá đơn giản và cũng khẵng định luôn là trình quá thấp ,không phải chơi khuyên .
Lại nói về cám , tôi cũng có may mắn được gặp và giao lưư với rất nhiều nghệ nhân tâm huyết về khuyên của việt nam cũng như trung quốc .Đối với nghệ nhân việt nam hay trung quốc thì mỗi người có thành phần tỉ lệ khác nhau nhưng chủ yếu là cân đối ba thành phần :
Một là : Các loại ngũ cốc chủ yếu là ( đậu xanh , đậu tương , bột ngô , gạo vv.. ) tỉ lệ giao động từ 50%đến70% .
Hai là nguồn cung cấp protein và lipit chủ yếu từ : lòng đỏ trứng : khoảng 20% đến 30% . Còn lại là bột các loại côn trùng như :nhộng tằm , nhộng ong, các loại sâu (đặc biệt là sâu chít), trứng kiến,bột thịt bò ,bột tôm, trứng cá .Ngoài ra một thành phần khác không thể thiếu là phấn hoa , và một số loại thuốc bắc như táo tầu , kỷ tử , long nhãn , trà là .Nhưng có thể khẳng định rằng cám đem lại sự ổn định và bổ xung đầy đủ vi chất nhưng mồi tươi mới quết định độ căng :sâu tươi ( đặc biệt là sâu chít được coi là đông trùng hạ thảo của việt nam ), Trứng kiến . Đặc biệt là nhộng ong (thần dược đấy )
Ba là : đây là bước xử lý rất quan trọng mang tính quết định là xử lý các loại bột như thế nào để đạt hiệu quả ví dụ bột đậu xanh rang lên khác rất nhiều bột đồ và khi nào rang khi nào đồ , và chuyển hết các loại nguyên liệu thành bột sau đó mơi làm cám , làm cám thực ra là trộn các loại bột nguyên liệu theo tỉ lệ sau đó sấy khô .
Lưu ý : Tất cả quan trọng nhất là tỉ lệ từng thời kỳ , thậm chí từng chú khuyên .
Vì vậy khi làm cám chỉ làm một loại mang tính chất chung ổn định sau đó từy theo tính chất của tững thời kỳ để điều thêm các loại bột tương ứng vào cám cho khuyên để đạt mục đích đẩy căng hay hạ lửa cho khuyên . Chơi như vậy khuyên bền và thể hiện hết được tài năng , không bị ức chế .
Trong điều khi chơi sâu ta có thể bàn thêm về điều lồng , điều vị trí treo ,điều tắm......và còn rất nhiều thứ để bàn ...
Kết luận nếu chăm tốt thì chỉ việc xách đị thi và khi chưa đạt phong độ thì cũng không dùng các biện pháp kích .

Xin chào anh khuyenhalong,
Có thể nói là anh rất am hiểu về cám cho khuyên.
Nhưng với điều kiện bận rộn như hiện nay, nhất là đối với một số anh em làm công sở, để chăm và dượt đc khuyên đều đặn đã là một việc khó thì việc dành thời gian làm cám càng khó hơn. Do vậy anh em thường mua cám đỗ làm bán sẵn ở một số cửa hàng.
Mình đã và đang dùng cám đỗ bán sẵn trong 1 thời gian dài. Vừa rồi mình mua 2 gói cám cùng loại, dùng hết gói thứ nhất, khuyên ăn thấy rất ổn định, khi chuyển sang gói thứ 2 thì thấy khuyên đi ướt và kém đi :a17:...mình chưa dám kết luận điều gì cả nếu ko muốn nói là cám làm bằng thủ công nên các mẻ cám có thể làm ko đc đều tay nên chất lượng ko đc ổn định :a40:
Mình ko có ý gì cả, anh em có kinh nghiệm, xin tư vấn giúp.
Thân!

khuyenhalong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thực ra làm cám rất nhàn lại chủ động , thườn thì 1 năm mình chỉ làm một hoặc hai lần , các anh em khác trong hội khuyên hạ long cũng vậy , mỗi lần làm pha trộn hết khoảng 20 phút , sấy cám hết 2 tiếng vừa xem phim vừa sấy ( sấy bằng lò điện mua ở siêu thị 800.000 ). Tính ra nếu đi mua thời gian cũng phải như vậy . Và đặc biệt ai đã làm cám khuyên và giúp chú chim thân yêu căng lửa ổn định thì không bao giờ có ý định đi mua nữa , đây chính là cái thú tâm đắc nhất của dân mê khuyên .

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào cả nhà
CM xin được góp chút dưa cho vui , theo CM ko nhất thiết là phải cho con chim ăn gì là quan trọng nhất khi đi thi mà có lẽ quan trọng nhất là thời điểm căng của chú chim mới là yếu tố quyết định . Theo CM cách chăm sóc chỉ đứng thứ nhì , chăm sóc tốt hay ko cũng tuỳ vào người nuôi ( mỗi người có một bí quyết riêng ) để con chim có thể đạt độ căng nhanh . Một phần cũng rất quan trọng trong việc đi thi là người chủ nuôi biết cách đánh giá chú khuyên đang trong thời điểm căng nào để chọn thời gian thích hợp cho việc đi thi .
VD ;
1 ) CHIM THAY LÔNG + CÁM CÔNG +.... = ĐI THI . KẾT QUẢ thu được các bạn tự suy đoán tìm ra kết quả
2) CHIM THAY LÔNG XONG + NUÔI TỐT = ĐI THI . KẾT QUẢ

Theo CM 2 cách trên đây có lẽ cách thứ 2 sẽ có tỉ lệ cao hơn hẳn cách thứ nhất vì vậy có lẽ điều đầu tiên chúng ta nên lưu ý tới thời điểm và chu kỳ của con khuyên . Còn vấn để chăm sóc là đứng hàng thứ 2 , CM có được nghe nói về cách ĐIỀU chim đi thi vậy thì ĐIỀU CHIM là gì
ĐIỀU CHIM theo CM hiểu tức là có thể muốn con chim lên xuống theo ý mình để đi thi thì được gọi là ĐIỀU CHIM . Nếu vậy thì người đó có lẽ là sẽ chắc chắn ĐIỀU được bất cứ con chim nào theo ý của mình để đi thi , theo CM điều này sẽ rất khó xảy ra vì nếu con chim đang thay lông bạn có thể cho nó ăn bất cứ loại cám CÔNG nào mà bạn biết có thể ĐIỀU con chim căng để đi thi được . Có rất ít con chim vẫn có thể líu có thể căng nhưng chỉ ở mức độ vừa phải ( tỉ lệ này theo CM ko quá 10%), Hiện tại ở HÀ NỘI 2 tháng nay là mùa thay lông ko có cuộc thi khuyên nào bởi vì chim ko căng vậy tại sao nguời chơi ko dùng cám CÔNG để có thể ĐIỀU chim đi thi ? . Đây chỉ là theo ý kiến của riêng cá nhân CM ko có gì là chính xác tuyệt đối cả CM mong mọi người cho ý kiến đóng góp để chúng ta cùng hoàn thiện thú chơi của mình .

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
tôi nhất chí với quan điểm của bạn Chao Mao,điều quan trọng nhất vẫn là ở chú chim,ng nuôi phải biết và đánh giá dc con chim của mình như thế nào,để chăm sóc chu phù hợp,từng thời điểm,có như thế chim mới mạnh khoẻ,líu đấu tốt đc,:a19:

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng như Bác Chaomao cũng muốn hội thi Khuyên diễn ra lành mạnh đúng vào thời điểm căng của Chú Khuyên thì mới biết được Chú Khuyên nào hay chú nào ko.Nếu mà cứ Điều Chim như Bác Chaomao nói thì Chú nào thay lông xong + nuôi tốt thì con nào chẳng Líu hay:a04::a04:

lethanhnghi1234

"...bay về phương Nam..."
SVC$
0
tôi nhất chí với quan điểm của bạn Chao Mao,điều quan trọng nhất vẫn là ở chú chim,ng nuôi phải biết và đánh giá dc con chim của mình như thế nào,để chăm sóc chu phù hợp,từng thời điểm,có như thế chim mới mạnh khoẻ,líu đấu tốt đc,:a19:

Chào cả nhà
CM xin được góp chút dưa cho vui , theo CM ko nhất thiết là phải cho con chim ăn gì là quan trọng nhất khi đi thi mà có lẽ quan trọng nhất là thời điểm căng của chú chim mới là yếu tố quyết định.

ĐIỀU CHIM theo CM hiểu tức là có thể muốn con chim lên xuống theo ý mình để đi thi thì được gọi là ĐIỀU CHIM . Nếu vậy thì người đó có lẽ là sẽ chắc chắn ĐIỀU được bất cứ con chim nào theo ý của mình để đi thi .

Hai bác này nói rất chuẩn rồi!!!

Trở lại topic của NOKIA, cho chim ăn gì trước khi đi thi, điều này thật sự luôn luôn là câu hỏi trong đầu những người chơi chim và có ý muốn mang chim đi thi đấu (ngay cả người mới lẫn người chơi lâu năm). Mà như bác nào đã nói, nhiều khi nó là bí quyết nên chẳng ai nói được với ai, cùng lắm là chỉ bảo nhau: nhìn con chim nó thế, xem thái độ nó thế, về chăm cho nó tăng độ căng lên đến hôm thi là vừa đấy...!!! hic hic
Nên chăng chúng ta nên xét xem để 1 con chim thành công khi thi đấu cần những yếu tố gì rồi hẵng nói đến cho chim ăn gì. Theo tôi, đúng ngày thi con chim hội tụ đủ các yếu tố sau thì chắc sẽ thành công, tất nhiên là phải có đủ các yếu tố nhé :
- Cuộc thi đúng thời điểm con chim căng
- Tố chất con chim là tốt
- Chăm sóc tốt (cái này nhiều điều lắm, chăm từ vụ trước, qua đến lúc chim thay lông, lành lông -> líu lại -> căng )
- May mắn

*Điểm đầu tiên ai cũng thấy rồi, bác chaomao có nói, không ai có thể đưa con chim thay lông để CÔNG hay KÍCH đi thi cả - thời điểm là cái dễ thấy nhất. Chắc tôi và các bác đều chứng kiến nhiều người chơi lâu năm mà đến các cuộc thi cũng chỉ đem chim để vòng ngoài dù đó là những con chim nổi tiếng, bởi lẽ thời điểm đó con chim không căng, nhiều lý do chủ yếu là thay lông, hoặc chưa căng lên nổi sau thay lông!
*Tuy nhiên, đúng thời điểm con chim căng rồi (VD cuộc thi nằm trong giai đoạn chim lành lông, chơi tốt) thì điểm mấu chốt nhất để thi đấu thành công, rất tiếc, không phải nằm trong tay chúng ta mà một lần nữa lại nằm ở tố chất của con chim. Có lẽ nhiều bác sẽ đồng tính với tôi khi cho rằng tố chất con chim có lẽ chiếm tới 70% tỉ lệ thành công của nó. Cũng giống như cầu thủ hay ca sĩ vậy, có những người tập luyện cả đời cũng không bao giờ tới được đỉnh cao - tôi nghĩ con chim cũng thế thôi!! Đa phần các chú chim đã ăn giải rồi thì cơ hội và khả năng ăn giải lần nữa sẽ cao. Chả thế mà có những con chim ăn liền 7-8 giải liên tiếp đó sao, những chú như thế - có bao giờ mà chẳng có giá hàng vài chục triệu đồng.
*Chăm sóc, hay là ĐIỀU chim đi thi chắc sẽ chiếm 20% trong việc thành hay bại. Điều ở đây không thể coi là thích căng là căng, thích chùng là chùng được!! Như tôi đã nói ở trên, không ai mạnh miệng (và làm được) nói con chim đang yếu, đang thay lông mà ĐIỀU đi thi có giải được cả. Tuy nhiên, người lâu năm chơi họ giỏi hơn người ở chỗ đưa được con chim líu căng vừa tầm lên đến căng tít mà trúng hội thi. Cái này là bí quyết và thật sự nó phụ thuộc vào con chim cho nên phải kết hợp nhiều lắm, tắm thế nào, nắng phơi ra sao, đi ngủ, đi dãi, ăn ra sao... Chính vì thế người ta nói phải hàng năm mới nắm bắt được con chim của mình còn gì, trong khi thời gian điều chim chuẩn bị đi thi chỉ khoảng 7-10 hôm trước cuộc thi thôi. Học mãi không được !!! :a43: :a17: :a17:
Theo tôi cảm thấy, có thể đúng sai tùy các bác nghĩ, khi đem chim đi thi chẳng cho ăn CÁI GÌ KHÁC CÁI HÀNG NGÀY mà chỉ là cho ăn số lượngcách thức khác đi một chút thôi!! VD: nếu bác đang cho chim ăn sâu 3 con 1 ngày, đến trước khi thi các bác cho ăn tăng dần lên. Giờ ăn thì buổi sáng khi ngủ dậy, buổi tối trước khi ngủ là đẹp.
Thêm vào đó là các chăm: Tắm thưa ra chút cho chim nóng hơn, hoa quả ăn rút đi cũng với mục đích tương tự, không dãi 2-3 hôm trước khi thi...
Tôi quan niệm con chim mình nuôi lấy cái tình cảm, niềm vui cho mình nên chẳng bao giờ có ý định công kích, và cũng không biết công kích chú chim thế nào, nhưng tâm đắc 1 điều là có phải con nào công cũng được đâu, công mà được cả thì chắc chả ai thi thố làm gì nữa vì dễ quá!!! Chính thế mà cám chim đang ăn gì tôi vẫn cứ cho ăn như thế thôi, cũng là học hỏi mấy bác chơi lâu hơn mà thôi!!!
* May mắn: chắc chỉ chiếm % nhỏ thôi nhưng cũng có khi là yếu tố cấu thành không thể thiếu, VD chú chim mình ưa nắng mà hôm đó nắng, chú chim mình ưa trời râm mát mà hôm đó mát, hoặc đứng cạnh 2 chiến sĩ 2 bên chỉ thích tắm và đánh nhau chứ không líu, hoặc treo sát mặt giám khảo, hoặc bị đứng sau, hoặc được ở biên, hoặc được bốc số cuối cùng...

Tựu trung, đi thi là một cuộc chơi khó, đòi hỏi nhiều điều hơn là đơn thuần việc ăn uống của con chim. Bạn NOKIA71 đưa ra topic rất hay, ai cũng quan tâm; nhưng tôi sợ rằng có quá ít nếu không muốn nói là không có những bác đã đi thi có giải cùng chia sẻ với chúng ta. Giá mà các bác ấy chịu đưa ra bí quyết hoặc góp ý kiến như kiểu chú chim của anh đang thế này, anh thấy thế này nên anh làm thế này, đến hôm đi thi chú ấy đúng là... thế này - thì chẳng còn gì để nói.

Mong anh em chúng ta đóng góp và đưa ra cách ĐIỀU chim đi thi hiệu quả để cuộc chơi ngày càng khó và (vì thế mà) hấp dẫn hơn !!!

nhinlathem

Thành viên mới
SVC$
0
Chào mọi người. Đúng là cho khuyên ăn gì trước khi đi thi là cả một vấn đề mà ko dễ gì mọi người nói cho nhau vì đấy là bí quyết của riêng từng người, ngay chính bản thân em nhiều lúc gặp các tiền bối về chơi khuyên cũng có hỏi nhưng mọi người đều trả lời chung chung, nào là cho ăn tăng mồi tươi lên, nào là cho ăn nhọng ong, nào là điều thêm sâm... rất nhiều và rất nhiều, theo em quan trọng nhất để con chim đi thi tốt và đạot giải là con giống tốt, cám chuẩn và ổn định ( sẽ có người hỏi lại em là thế cám như nào là chuẩn, theo em công thức cám mỗi người một khác ta cứ đảm bảo đúng thành phần và định lượng, các mẻ phải giống nhau cả về chất và số lượng thế là ok ) điều quan trọng nữa là người chủ chim phải là người tâm huyết... trên là ý kiến riêng của em chia sẻ cùng anh em... Chúc mọi người thành công

tungkhuyen76

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo e nói về vấn đề này thì e có một số ý kiến : thứ nhất đầu tiên là tố chất của chú chim của mình là chú chim đấu , thứ hai là cách chăm sóc nó như thế nào từ khi thay lông đén lúc thay xong . còn cho ăn gì trước khi thi thì e nghĩ là phần lớn bác nào cũng cho ăn cám công mới thi thố đc nhưng ăn cám gì và ăn như thế nào lại phụ thuộc vào chú chim mình đang nuôi và theo e nghĩ yếu tố quan trong k kém là may mắn , chứ còn cách chăm sóc rồi ( điều ) này điều nọ các bác xếp hàng cao thủ rồi miễn bàn . ( may mắn ) lai còn phụ thuộc vào nhièu yếu tố .....e có một vài ý kiến nông cạn góp vui .

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo cá nhân mình thì chẳng có con khuyên nào đoạt giải cao mà không ăn cám kích cả. Ở miền Bắc, Hà Nội có thể nói dẫn đầu về thành tích thi khuyên. Sau mấy tháng tập trung thử chơi khuyên mình rút ra vài kinh nghiệm:
-Về cám: một số anh em nuôi khuyên bằng cám Tầu ( bây giờ chủ yếu là cám vàng, cám Tuấn cóng và cám Tuấn Thuý). Cám Việt Nam có một số thương hiệu nhiều người biết như cám Minh khàn, Tuấn Đà Nẵng thì đều là gốc cám đậu xanh.
-Hầu hết những con chim được giải thường được nhiều lần và được xem là chim có đẳng cấp. Mình biết một số người mỗi tháng có cả 30/31 ngày mang khuyên đi dượt dù chim đang thay lông, có người chưa bao giờ bỏ thi chim dù không có chim dự thi và họ có thể nói vanh vách những con chim trong tốp 5, tốp 10 hay nhất Hà Nội và các tỉnh.
-Có nhiều người đầu tư vài trăm triệu mua khuyên và nhanh chóng trở thành "cao thủ", ngược lại có người đầu tư cả tỷ đồng vào chim và lồng nhưng chưa bao giờ được giải cao (tốp 3). Thế mới thấy chơi khuyên cực khó. Nhưng vì khó càng có sức hấp dẫn riêng. Có người cứ mang chim đi thi là có giải (cực ít) số còn lại là là không được gì (số đông).
-Ở hầu hết các cuộc thi khuyên đều có "cơ cấu" cho nên nếu bạn cho rằng bị loại oan thì hãy vui vẻ đi vì nhiều người đã cự cãi giám khảo chỉ làm ầm ĩ mà không giải quyết viẹc gì cả.
-Thi khuyên bây giờ không cho "điều" chim bằng sâu, hoa quả giữa chừng nhưng mình cho là chưa hợp lý vì nếu điều chim mà chim hay hơn thì càng tốt chứ sao. Bóng đá còn phải nghỉ giải lao vậy tại sao không cho điều chim ví dụ như ở vòng chung kết khi chỉ còn lại 10 con.
-Chim khuyên đấu luôn đắt hơn chim Chào Mào. Ví dụ con chim đuôi xoè của Minh Khàn có người trả 80 triệu mà không mua được. Có con chim ở chủ này được cả chục cái cờ nhưng đổi chủ là mất hút luôn.
Tóm lại là nuôi khuyên cực khó. Mình chỉ phục những người mua chim rẻ tiền, chưa có thành tích mà giành nhiều giải chứ bỏ cả đống tiền ra "ăn sẵn" tuy không dễ nhưng cũng chẳng phải cao thủ thượng thừa.

ga chien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các pro cho mình hỏi cám khuyên vàng tuấn cóng hay gọi là trongboy.hay là cám boy của tầu cùng một loại,hay là loai cám boy tầu khác.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom