Guest viewing is limited

choecon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có 4 em tơ nhưng ko bít là cho học giọng Chào Mào vùng nào trên khắp đất nước cm vùng nào hay nhất :a36:

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái này thì theo mình chưa rõ được vùng nào hết ,mỗi nơi có một cái riêng của nó,tùy thuộc chú chim mình có chất giọng tốt hay không,Chào Mào thì sổ ra hết giọng thì được 9 tiếng,giờ mình không giám khen chê vùng nào hết ,mắt lòng người ta chết :a23:. bạn cứ tìm chú chim nào sổ giọng đôi mà cho kẹp,tùy theo tố chất mà con chim học được ít hay nhiều.bởi vậy mới có chú hay chú dỡ chứ! cần cù bù thông minh mà!:a01:

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
Chào bạn

Đây là một câu hỏi khó hầu hết anh em nhiều kinh nghiêm chơi đều có cái nhìn khách quan rằng chim ở vùng nào cũng có sức hút và nét đặc trưng riêng.

Phần đông chia ra là 2 loại giọng : mỗi âm trong giọng phải liền , không đứt quãng và mỗi âm trong giọng phải rời rạt dứt khoát....

Phần cọn lại về lối chơ , dáng chim... hầu hết đều giống nhau

Tùy theo bạn ở vùng nào , nên chọn cách chơi theo vùng đó để dễ mang chim ra cội sinh hoạt

thân
Centimet

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Tùy thuộc vào tố chất của chim tơ của bạn thôi, còn nói vùng vào chim Cm hót đều hay cả, tùy theo cách nghĩ và cách chơi của từng người, bạn hỏi chim vùng nào hay nhất, thế nhỡ có ai đó bảo bạn là chim miền trung hay chim miền bắc giọng hay, bạn đi mua hay làm cách nào để cho học giọng bây giờ, mang ra cội thì tạp nham, con nào cũng hay nhưng đâu phải con nào cũng 1 là 1 vùng miền,

Tốt nhất nên để bản chất nó ở đâu học vùng đấy, nếu con chim có tố chất thì sẽ học dc nhiều và lên giọng hay, và m cảm thấy hay và ưng ý là được,

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình rất đồng ý với bạn duongtumai, với mỗi vùng thì chim sẽ có đặc điểm khác nhau nhưng tìm được 1 con có chất giọng hay thì cũng khó lắm khó hơn là việc tìm 1 con má trắng có tố chất để dạy.
chào bạn

dt_chaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn thích giọng con nào thì mượn hoặc mua con đó về ép giọng, hên xui. tốt nhất là chi vùng bạn đang sống vì bạn có nhiều ký ức về chim xứ mình nhất.

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái này tuỳ thuộc vào mỗi người thôi , nếu giả sữ bạn là người : Đà Nẳng , Huế , Bình Dương , Biên Hoà , Thủ Đức .... không ai lại chê cái của mình vì mình đã rất đam mê và am hiểu về nó rất nhiều . Củng như bản thân con người mình có bao giờ bạn tự chê bạn xấu giai :a03: không .
Nhưng đây là diễn đàn mà mỗi gnườii sẽ và có nhưng cái nhìn nhận riêng về tiếng hót Chào Mào từng vùng và ta sẽ hiểu .
Nhờ các cụ nếu có nhưng clip nào về từng vùng miền thì xin cho cái clip để ae có thể thưởng thức và trả lời đích đáng nhất cho choecon biết .

Thân ...............

nlsmgdev

Thành viên mới
SVC$
0
mình thích giọng nào thì là hay nhất chứ , lấmo so sánh dc

vuaugustine

Thành viên mới
SVC$
0
Theo mình nếu nói giọng CM vùng nào hay nhất thì không được hay cho lắm, vì vùng nào cũng có giọng hay giọng dở, con hót hay con hót dở. CM vùng mình thì nhanh miệng giống như người nói nhanh, còn có vùng thì giữa các tiềng chập hơn nghe rõ hơn, giống người nói chập vậy. nhưng đặc điểm chính để đánh giá giọng hay dở theo mình thì giọng phải lớn phải dài nghe trong âm giọng phải dữ, gằn giọng và thường xuyên thay đổi cháy "chơi" trong chất giọng.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom