Guest viewing is limited

duong_choelua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
than miền tây và than miền trung con nào hót hay hơn vậy mấy a.người chơi bây giờ chuộng than nào nhất và chỉ e cách phân biệt than miền trung và miền tây

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Hiện bây giờ theo em biết thì than miền trung chuộng nhất, và hót hay á. Còn than miền Tây có thể nói là chuyên đá, chứ còn về văn thì Than miền trung hót khá siêng và nhiều giọng...Thân.

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Than miền trung thường to con hơn miền tây,hót giọng to nhưng thường để đá hơn là hót

duong_choelua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e mua chim ở tiệm vũ huy bả nói là than miền trung nhưng thấy nó nhỏ con wa,nên ko biết có tin bả hay ko nữa.mà sao 2 a nói ngược nhau thế nhỉ.e thì thấy than miền trung chân đen còn than miền tây chân không đen bằng thì phải,e mới bắt con than chuyền đang thay lông gần xong,bắt than cỡ đó mình thuộc nó dễ ko?hay là nên bắt than chuyền chưa thay lông.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Than miền Tây nhỏ con đuôi dài thường làm tổ trên cây cau hoặc cây dừa nước giọng không to nhưng véo von thường được chọn làm than hót (dân chơi gọi là chòe cau), bông cánh trắng to đầy nổi cộm rất đẹp.
Than miền trung to con, chân cao, giọng hót to khỏe nhưng hơi gắt, tính không nhát và gan lỳ thường được chọn làm than đá.
Tuy vậy dù than miền nào cũng có con hay con dỡ cả, đó chỉ là nhận xét chung.
Thông thường những con than hay thì dáng oai phong, bông trắng cánh to dày nổi cộm, giọng hót khỏe thường được chọn vừa để nuôi hót và cũng có thể đá được.
Vài ý kiến để bạn chọn chim để nuôi.
Thân

duong_choelua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy thì đúng là than miền tây rồi.chân ngấn ủn àh.bông trắng to rất đẹp.thanks

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Than vùng nào cũng có thể nuối hót lẫn nuôi đá được vì ở đâu cũng có anh hùng,ở đâu cũng có thằng khung thằng điên mà:a39:..Theo mình thì k nên nói than miền trung to và chân cao được,tùy thôi các bạn àh,nói chung là hên xui đó..
Sài Gòn rất chuộng chim ngoài miền Trung đúng k các bạn..Nói các bạn ở SG buồn,chứ ở Quy Nhơn tụi mình đá con chim nào bể thì lại có người thu mua rồi gửi vào SG với giá cao lắm:a36:..

nguyenha

Thành viên tích cực
SVC$
0
Than vùng nào cũng có thể nuối hót lẫn nuôi đá được vì ở đâu cũng có anh hùng,ở đâu cũng có thằng khung thằng điên mà:a39:..Theo mình thì k nên nói than miền trung to và chân cao được,tùy thôi các bạn àh,nói chung là hên xui đó..
Sài Gòn rất chuộng chim ngoài miền Trung đúng k các bạn..Nói các bạn ở SG buồn,chứ ở Quy Nhơn tụi mình đá con chim nào bể thì lại có người thu mua rồi gửi vào SG với giá cao lắm:a36:..
Chào bạn!
Theo mình thấy cách nói của bạn không ổn. Giả sử, bạn là nguồn cung cấp chim, mình là chủ các tiệm chim và trường chim, ai làm ăn đều có uy tín riêng của họ nếu nguồn cung không bảo đảm chất lượng thì sẽ khó lòng buôn bán được và quy luật đào thải sẽ xảy ra tương tự trường chim và tiệm chim cũng vậy, nếu bạn bán chim giá cao nhưng chất lượng không có khách mua 1 đến 2 lần sẽ không mua nữa " tiếng lành đồn xa. tiếng dữ cũng đồn xa". Ở đây mình chưa nói đến các bậc cao thủ trong làng choè than, qua hình dáng và cách chơi họ có thể nhận biết được con chim đó ra sao. Theo mình biết các chủ tiệm chim và trường chim 10 người có đền 8 người là cao thủ và 2 còn thuộc loại khá. Nói như bạn thì những con than bể QN khó lòng vào SG. Góp ý cùng bạn.

Chỉnh sửa lần cuối:

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phân biệt thì em không biết chứ than nào hót hay - đá hay thì tuỳ người nuôi thôi
Như anh nhandzo nói đó " ở đâu cũng có anh hùng ...... cũng có khùng điên " . Nếu bạn đã mua về rồi thì Xác định cho chim 1 hướng đá hoặc hót rồi từ đó nuôi lên
Chúc bạn có chú chim đẹp và hót ( đá ) hay
Thân

leo82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thế cho mình hỏi than miền Bắc thì hót có hay không?mình đi hỏi mua than thì người ta nói toàn than miền Nam thôi,họ bảo than miền Bắc hót ít và ko hay,hic:a23:bạn nào biết giả thích hộ mình nhé,1 con than hot miền nam họ bán tiền triệu:a36:còn than miền bắc chỉ khoảng 500 đổ xuống,mình đang tập chơi than hỏi nhiều câu buồn cười:a24:các bạn đừng cười mình nhé:a01:

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tôi thì chả phân biệt được than miền trung hay miền tây loại nào hót hay cả ( dân lúa mà ), Do mới học nuôi chim nên tôi mua đại chim than bổi chợ, Họ bắt ở Prâyven- Campuchia đem về Cao lãnh - Đồng tháp cả lồng rất nhiều chim và to con, họ bán lẽ 25ngàn/con. Mình mua 02 con nuôi đến nay khoản 02 tháng thấy nó hót to nhưng vẩn nhát, đứng xa thì nó đứng yên , lại gần lồng thì nó nhảy tưng tưng.

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tôi thì chả phân biệt được than miền trung hay miền tây loại nào hót hay cả ( dân lúa mà ), Do mới học nuôi chim nên tôi mua đại chim than bổi chợ, Họ bắt ở Prâyven- Campuchia đem về Cao lãnh - Đồng tháp cả lồng rất nhiều chim và to con, họ bán lẽ 25ngàn/con. Mình mua 02 con nuôi đến nay khoản 02 tháng thấy nó hót to nhưng vẩn nhát, đứng xa thì nó đứng yên , lại gần lồng thì nó nhảy tưng tưng.
Hình như CT miền tây cạn kiệt rồi, mọi người bắt va phá môi trường nhiều wa, bây giờ chỉ còn CT bắt o Miên mang về, bạn co thể cho biêt CT của bạn lúc này thê nao? thân

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Để phân biệt con than miền Trung thì nhìn vào cái vệt màu trắng ở cánh thường thì con than miền Tây màu lông chỗ này có màu hơi vàng ít trắng hơn con than miền Trung. Nói chung than miền Trung tướng tá to hơn làm than hót với than đá đều Ok, còn than miền Tây ở Sài Gòn ít chơi hơn. Nhưng thường ở tiệm chim khi nào họ cũng nói là than miền Trung cho dễ bán. Than miền Trung nó hay hơn là vì do điều kiện thời tiết và địa lý miền Trung là nơi thường xuyên xảy ra thiên tai hạn hán lũ lụt khắc nghiệt nên để có miếng ăn con chim phải tranh giành rất nhiều nên đòi hỏi con than đấu đá giỏi để có miếng ăn. Còn con than ở miền Tây không như vậy có chẳng cần trang giành nhiều cũng có miếng ăn chỉ cần bước chân ra có thể kiếm ăn được. Nên đa số chim đá hay ở cội đá than thường là những con than Miền Trung vào như : than Quãng ngãi , Bình Định ....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom