Guest viewing is limited

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
em mới mua được 1 em Chào Mào bổi xuất xứ Văn Canh - Quy Nhơn (ngưới nói bán thế chứ em chịu không phân biệt nổi). Các bác cho em hỏi CM ở đây có ưu điểm gì hay không? Có được chơi phổ biến không. Em nó mới về 1 nửa ngày mà em mở file CM hót là em nó chơi liền nhưng giọng không dài, chỉ được cái to mồm. Em nó hót có vài lần rùi thui nên em chưa nhận xét được gì nhiều. Để bữa nào em chụp hình cho các bác nhận xét giúp.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
em mới mua được 1 em chào mào bổi xuất xứ Văn Canh - Quy Nhơn (ngưới nói bán thế chứ em chịu không phân biệt nổi). Các bác cho em hỏi CM ở đây có ưu điểm gì hay không? Có được chơi phổ biến không. Em nó mới về 1 nửa ngày mà em mở file CM hót là em nó chơi liền nhưng giọng không dài, chỉ được cái to mồm. Em nó hót có vài lần rùi thui nên em chưa nhận xét được gì nhiều. Để bữa nào em chụp hình cho các bác nhận xét giúp.

bạn có nghe lầm hay không. theo như kiến thức hạn hẹp của mình thì Bình Định có Huyện VÂN CANH chứ kông phải là VĂN CANH. nếu đúng là vân canh thì Vân Canh là Huyện miền núi nằm ở Tây Nam Bình Định. giáp với Gia Lai và Phú Yên. còn chim cò vùng này thì mình chưa nắm bắt được. mình chỉ thắc mắc địa danh. bạn cho địa danh chính xác để ae biết mà giả đá cùng bạn

thân
thanhbonsai

nvhung_nhong_

SVC$
0
bạn có nghe lầm hay không. theo như kiến thức hạn hẹp của mình thì Bình Định có Huyện VÂN CANH chứ kông phải là VĂN CANH. nếu đúng là vân canh thì Vân Canh là Huyện miền núi nằm ở Tây Nam Bình Định. giáp với Gia Lai và Phú Yên. còn chim cò vùng này thì mình chưa nắm bắt được. mình chỉ thắc mắc địa danh. bạn cho địa danh chính xác để ae biết mà giả đá cùng bạn

thân
thanhbonsai
cám ơn bạn đã chỉ giúp mình. Mình đã tìm hiểu lại đó đúng là Vân Canh, 1 địa danh thuộc tỉnh Bình Định. Mình muốn biết thêm về loài CM ở vùng này như thế nào, không biết đã có bác nào chơi qua dòng CM của vùng này thì xin chỉ giáo. Để vài bữa nữa con bổi thuần hơn chút thì mình sẽ có clip để các bác nhận xét

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
nếu mua từ mấy tiệm chim trong này thì chắc chắn là k phải rồi, vùng Vân canh này cũng giáp giáp với An Lão là những huyện miền núi xa. Chim khu vực này còn nhưng đa số ng dân ở đấy đi bẫy nuôi chơi, giá khá cao. Những chim hiện tại đang bán dạo hoặc ở tiệm ngay kể cả Qui nhơn cũng là chim từ Gia lai, đắc lắc xuống thôi, chứ về Qui nhơn kiếm con chim mồi đi bẫy còn khó hơn gì nữa, ít ng đi bẫy, đa số chim đi trường, nhiều khi mua chim tại khu vực huyện đấy nhưng chưa chắc là chim bẫy dc tại đấy

nvhung_nhong_

SVC$
0
nếu mua từ mấy tiệm chim trong này thì chắc chắn là k phải rồi, vùng Vân canh này cũng giáp giáp với An Lão là những huyện miền núi xa. Chim khu vực này còn nhưng đa số ng dân ở đấy đi bẫy nuôi chơi, giá khá cao. Những chim hiện tại đang bán dạo hoặc ở tiệm ngay kể cả Qui nhơn cũng là chim từ Gia lai, đắc lắc xuống thôi, chứ về Qui nhơn kiếm con chim mồi đi bẫy còn khó hơn gì nữa, ít ng đi bẫy, đa số chim đi trường, nhiều khi mua chim tại khu vực huyện đấy nhưng chưa chắc là chim bẫy dc tại đấy
Nghe bác nói buồn quá, thui mình cứ giữ lại chơi, thấy nó sổ giọng cũng lớn, nhìn cũng lí lắc lắm. Để làm thí nghiệm về thuần bổi cũng được hiii

tiendungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bác,mình là dân quy nhơn. Theo mình biết thì ở quy nhơn chưa xuất hiện danh mục chim Vân Canh. Ở Bình Định thì nổi tiếng là chim An Lão - xã An Quang,bữa mình đi công tác lên vùng núi xã An Quang và nghe người dân trên này nói chim ở đây rất hay.giá chim con(tơ)230k/1con.Quá đắt mình đã đi khảo sát rồi.

nvhung_nhong_

SVC$
0
Chào bác,mình là dân quy nhơn. Theo mình biết thì ở quy nhơn chưa xuất hiện danh mục chim Vân Canh. Ở Bình Định thì nổi tiếng là chim An Lão - xã An Quang,bữa mình đi công tác lên vùng núi xã An Quang và nghe người dân trên này nói chim ở đây rất hay.giá chim con(tơ)230k/1con.Quá đắt mình đã đi khảo sát rồi.
được đúng bác ở quy nhơn giải thích thì mừng quá rùi. Sao mình tìm hiểu trên mạng thì có địa danh Vân Canh thuộc về tỉnh bình định mà bạn. Đó chính xác là huyện Vân Canh tình Bình Định bạn ah. Mời bạn xem link này huyện Vân Canh http://muabannhadat.com.vn/ban-do/ban-do-Huyen-Van-Canh-Binh-Dinh-q66-t36/.
Em bổi mình mua thì giờ chịu hót rồi, bữa trước có cho dợt thử thì đã hót nhưng chưa sung thôi. Cám ơn bạn đã trả lời thắc mắc của mình. Còn chim bạn nói nổi tiếng Bình Định là chim An Lão thì mình cũng chưa từng được sở hữu hay nhìn thấy ngoài thực tế. Nếu bạn có hình ảnh hay clip của mấy em vùng đó thì post lên cho mình tham khảo với

tuyenlq

Thành viên mới
SVC$
0
hì hì! mình là chuyên chơi dòng chim Vân Canh nên khá rành. Chim Vân canh thường nhỏ con dài đòn hay còn gọi là mình sẻ, điểm đặc trưng là nét chơi lăng xăng ra cánh nhiều và giọng chéc khàn.
Đây là 2 con vân canh của mình.
Con này đang giữ ở nhà.
http://www.youtube.com/watch?v=OhirJfN-I_o

Còn con thứ 2 này để lại cho anh Thanh ở hội Cầu Xéo, em này vừa rồi thi vũng tàu chính là em số 32 đoạt giải nhì.
http://www.youtube.com/watch?v=lVO6u008CdM

Các bạn có thể tham khảo topic ở đây
....................

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nvhung_nhong_

SVC$
0
cám ơn bác đã giúp em hiểu biết thêm về dòng chim Vân Canh. đúng như bác nói, chim vân cảnh nhỏ thật nhưng em mới chơi nên chưa sở hữu được chú Vân canh có nết chơi lăng xăng.

chaomaomoc

Thành viên mới
SVC$
0
Ban tuyenlq đã mô tả chim Vân Canh là đúng như vậy. Nếu thuần được 1 chú CM bổi Vân Canh làm chim mồi thì khỏi phải chê. Lúc trước mình cũng có một thời gian làm việc với một chú CM mồi giống từ Vân Canh rồi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom