Guest viewing is limited

hungman0511

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bác. Chả là đầu vụ chim này em làm 1 em sáo nâu và 1 em sáo đen non về nuôi, giờ thả nó ra quen rồi nên không thả là nó cứ đòi ra rồi đi theo chủ. Dù đã đọc qua và biết không nên bắt nó nhưng vì ko chịu về lồng nên đành phải bắt mỗi khi muốn nhốt nó lại. Mục đích nuôi sáo của em là để dạy nó nói, vậy các bác cho em hỏi. Nếu nuôi thả thì có dạy nói được không?
Mình muốn dạy nó nói, nhưng lại cũng muốn thả nó ra cho nó lẽo đẽo theo sau. Từ ngày về ăn đút bằng cám ướt, đến giờ tự mổ được rồi, giờ mình ko thả nó ra thì nó cứ nhảy loạn trong lồng lên rồi gãy hết lông đuôi nên đành phải thả cho nó loanh quanh trong nhà. Vậy xin hỏi các bạn có kinh nghiệm là: Nuôi sáo thả có thể dạy nói được ko? Nếu dạy thì theo phương pháp nào? Nếu ko đc thì phải làm sao để dạy nó nói mà nó chịu đứng trong lồng chứ ko bay loạn lên theo người nữa? Còn 1 vấn đề nữa là nhà mình nuôi khá nhiều Mi, Chào MàoChòe Lửa, ko có chỗ để riêng biệt hẳn sáo và bọn chim hót xa hẳn nhau (Để xa nhưng chúng nó vẫn nghe tiếng của nhau đc) Vậy như thế sáo có bị học giọng chim hót ko. Chân thành cám ơn các bạn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
1. Chim sáo nuôi thả hoàn toàn có thể dạy nói được, nhưng chắc chắn là sẽ chậm hơn là khi nhốt trong lồng dạy nói, vì khi thả chim sẽ mất tập trung hơn. Nhưng vì bản năng của nó là bắt chước âm thanh nên vẫn sẽ học nói (thực ra là bắt chước).
2. Bạn không nên để nó tự do quá, cần đưa vào khuôn phép thì tốt hơn. Lúc nào thả thì được thả, còn không thì có đòi cũng
không được. Khi được thả ra khi chủ bảo vào lồng là phải vào. Bạn nên tập dần cho chúng các thói quen đó. Mình đã luyện
được 2 em sáo của mình như vậy, tuy đôi lúc hay cứng đầu một chút nhưng cơ bản là biết nghe lời.
Chúc bạn thành công !

thienbk89

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nuôi sáo thả thì có dạy nói được không?

Vẫn dậy được bạn à , nhưng mà khi dậy bạn nên nhốt nó lại để nó tập trung vào học hơn , chứ cứ thả nó bay nhảy thì sẽ rất lâu.

hungman0511

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn các bạn chia sẻ kinh nghiệm. Nhốt nó trong lồng vài ngày, giờ tớ cho tay vào lồng vuốt nó là nó cũng ko cho, cứ như là giận dỗi ấy :D. Muốn thả nó ra lắm, nhưng khi thả ra mà bắt nó tự vào lồng đối với mình là cả 1 vấn đề nan giải, tiếp tục xin kinh nghiệm quý báu của các bạn!

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Sáo thì rất khó vuốt ve nó, khi nó còn non thì có thể được, khi đã lớn rồi thì điều này gần như là không thể, mặc dù sáo vẫn rất quý và quấn chủ, chủ đi đâu là lon ton theo đó. Về phần dạy dỗ thì cũng là tạo cho nó một thói quen thôi. Phần mình thì đầu tiên dỗ nó vào lồng, nếu sáo bạn vẫn còn non, thì khi nào bảo vào lồng, thì để nó ở cửa lồng rồi đẩy vào. Lâu dần nó sẽ biết đó là "vào lồng". Sau đó, khi nó ra ngoài, bạn cũng bắt nó đến trước cửa lồng rồi nói "vào lồng". Nếu ngoan thì nó sẽ tự vào. Trường hợp không tự vào: đe dọa nó. Muốn dọa được nó thì phải làm cho nó biết sợ trước. :a31: Trường hợp của mình là lừa nó vào room nào nhỏ nhỏ, tóm cổ nó, rồi vừa tóm vừa bảo nó rằng: lần sau thì vào lồng không tao bắt vào như thế này nhé ! Sau khoảng vài lần là nó biết sợ, bảo vào là vào liền. Khi nào ương ương thì dọa: Vào ngay, đừng để tao bắt vào lồng nhé! Thế là cu cậu lại nghe ngay. Tuy nhiên vợ mình mờ thả ra thì nó lại bắt nạt, không chịu nghe lời.:a21:
Túm lại, sáo là loài chim khá thông minh, dạy dỗ được. Quan trọng là phải kiên trì. Chúc bạn thành công !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom