Guest viewing is limited

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là mấy chú chim non trong một lần đi Bình Thuận chơi tình cờ chụp được ở ngoài đồng ổ chim làm dưới bờ rộng chim đào đất rồi dùng rơm che kín tổ nghe người dân ở vùng nói là sơn ca nhưng ko biết có đúng không địng bắt về nuôi thử rồi nhưng đường xa quá với lại đi xe máy lạnh nên sợ chim chết rồi không bắt vài tấm hình các bac xem thử

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Dạng tổ dưới đất như thế này thì chắc chắn là sơn ca rồi bạn ạ.

trunghatang1

Thành viên tích cực
SVC$
0
hi hi đây chính là sơn ca rồi hic hic gặp em là em tha nó về rồi

lovechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đơn giản bạn ơi - lúc bạn lạng quang tổ thể nào chim bố mẹ chả kêu ầm lên xung quanh đó mà - nếu để ý bạn sẽ biết là chim gì thôi - mình đoán đây chưa chắc là sơn ca - mà có thể là 1 loại giống sơn ca, ng ta gọi nó là sẻ đất.

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
phải phải!chưa chắc gì đã là sơn ca đâu.tổ sơn ca không dễ như ảnh bạn chụp được đâu,vì nó làm tổ tuy là ở bờ ruộng nhưng bao giờ nó cũng đào vào hàm ếch để che mưa nắng ,dễ nguỵ trang.còn ngoài cánh đồng hay những bãi đất có rất nhiều con giống sơn ca,nhưng chân của chúng cao hơn.hoa văn trên người cũng to hơn và thẫm màu hơn sơn ca nhiều.có nơi gọi là sẻ mía,nơi gọi là bách linh,còn gọi theo dân Tàu xì thì là giả ca.tóm lại có rất nhiều tên gọi giống nhưng không phải là sơn ca và không ai nuôi loại này cho mất công hế.vài dòng chia sẻ nhé,nếu còn gì thiếu thốn chưa chuẩn mong anh em và mọi người bổ xung thêm.chúc mọi người vui vẻ,xin tạm biệt!!

DAITINH

Thành viên tích cực
SVC$
0
Qua ảnh em nó có thể là chiền chiện(cùng một phân loài với sơn ca)

ngoctrungvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn không mang về thì sẽ tiếc nuối đó.
Mình xin chia sẻ với các bạn kinh nghiệm mang chim đi xa trời lạnh.
Áp dụng cho cả chim non và chim trưởng thành.
Dụng cụ:
01 thùng carton, to hay nhỏ tùy ý
01 đèn pin: Loại dùng 02 pin con thỏ to
Băng dính.

Cách làm:
Dùng giấy tối màu bịt kín mặt đèn pin.
Khoét bên trên thùng carton 1 lỗ đủ để cho đèn vào. Cố định và dán kín bằng băng dính.
Bước này bạn nên để pha đèn lơ lửng giữa thùng.
Chọc thủng mỗi bên cạnh thùng vài lỗ, tùy thuộc số lượng chim.
Nhớ là chọc lỗ rất nhỏ, nếu cần thì chọc nhiều chứ không dùng lỗ to.
Cho chim vào trong.
Khi di chuyển thì bạn bật đèn pin lên.
Tránh để luồng gió thổi trực tiếp vào cạnh đục lỗ.
Thế là có 1 hệ thống sưởi ấm.
Bạn nào cẩn thận thì vừa đi vừa kiểm tra nhiệt độ.
Have fun!

nam19lkt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em phục bác đấy, sợ chim non nó chết nên không bắt nó, nếu là người khác là họ sẽ bắt về nuôi liền đấy. ai mà cũng như bác thì tốt quá :a04:

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim này mình nuôi rồi..nó có họ hàng với sơn ca (chiền chiện) nó tên thì mình k rõ..tùy vùng mỗi cách gọi..nhưng loại này nhìn ngoại hình và dáng thì giống sơn ca như đúc tuy nhiên đặc biệt khác vs sơn ca ở chổ là kai' mào..hihi..loài này không có mào nhé..cách chim bố mẹ cho chúng ăn kung khôn lắm..nó đảo đão ở trên không trung gần tổ rồi đáp xuống cách tổ khoảng 3-4m tùy chúng ta ở gần hay xa..rồi chúng chạy bộ lại tổ..tổ thường có khoảng 3-4 trứng..đợt hình bắt 2 tổ đều 4kon hết..trứng của chúng có đốm đỏ..loại này thường làm ở những nơi trống trải nhiều cây bụi..mình nhìn lại nhớ kon đầu tiên mình nuôi..mình thả hoài kung vui đặc biệt trong gđ k ai có thể bắt được nó khi thả ra trừ mình huýt sáo là bay về àh..có kai' đặc biệt không lý giải được là khi mình bắt được tổ chòe than san cho ông anh 2 chú mình 2 chú mang về nhốt vào kung lồng thì chú ta gắp cào cào đút cho mấy chú than nhìn rất thích..vài điều về loại chim này ae tham khảo..

Lộc Tân An

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sơn ca chắc rồi pn ơi! chỉ có Sơn ca non mới có bộ lông giống cỏ khô như vậy để ngụy trang thôi

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Nói chuyện đến sơn ca mình xin chia sẻ chuyện ngoài luồng một tý. Chiều qua lang thang mua dế cho chim. Đến cửa hàng chim trên đường Phùng Hưng, HN, thấy mấy em sơn ca trong lồng tập thể. Mình hỏi thử giá mà suýt…ngất! Một em bổi đó giá 3 củ! Trời! Mình không nghĩ là sơn ca lại đắt thế! Rất may là nhà mình trật nên không có chỗ treo lồng chứ mà mê em đó chắc…chết! <!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom