Guest viewing is limited

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các chú cho cháu hỏi cái ? cháu mới phát hiện 1 ổ chèo than , nếu bây giờ cháu bắt chim non về rồi bẫy cả chim mẹ về bỏ vô cái lồng cao 1m rộng 80cm dài 1,2m thì liệu chim mẹ có nuôi chim con nữa không ạ ?

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao không ai bày cháu với hu hu .... :a09::a09::a09:

nguoidoi2002

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình là không nên bẫy cả chim mẹ bạn à.Nếu chim non mới ra lông ống thì bạn cứ chuyển cả tổ vào lồng rồi mở cửa lồng thì chim mẹ sẽ nuôi thôi vì chích choè và Chào Mào rất thương con.Nhưng bạn cũng chỉ cho chim mẹ nuôi 5-6 ngày thôi,vì chim con nếu được chim mẹ nuôi thì sẽ nhanh ra lông và biết bay được hơn chúng ta nuôi.Nếu chim non có lông ống tốt và cả lông tơ rồi thì chỉ nên để cùng lắm là 3-4 ngày thui sau đó đến mình làm vú em:a01:.Nếu bạn bẫy cả chim mẹ cho vào chung lồng thì nó sẽ hoảng không nuôi con đâu,vì vậy cứ để nó ngoài trời kiếm mồi về nuôi con tốt hơn.Đấy là chích choè mới làm vậy còn chào mào thì không nên vì chào mào vẫn có thể chuyển trứng và con đi khi thấy hơi người mà.Lúc nhỏ mình về quê ở Thanh Hoá thì cậu mình và mình đều nuôi vậy thôi toàn là bắt cào cào,sâu bọ và ăn cám vịt thôi chứ không cầu kì j cả.Chỉ tội chúng lớn 1 tí thì đều bị mèo làm thịt thôi:a33:.Thân chào bạn

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Thế này nhé, theo lời viết thì MrKhoa không có kinh nghiệm nhiều về việc nuôi chim nói chung và nuôi choè than nói riêng, nên nếu có bắt thì chờ cho chim con thêm vài ngày rồi hãy bắt 1 con chim con mang về nhà nuôi (nhớ là chỉ 1 con chim con mà thôi) để học hỏi thêm kinh nghiệm nuôi chim. Sau này nuôi giỏi rồi hảy bắt chim con tiếp hay bẩy chim ngoài rừng. Tham mà bắt cả ồ về mà không biết nuôi thì chết hết cả ổ chim con, tiếc lắm! Bây giờ mà bắt cả ổ chim con và bẩy thêm cả bố mẹ nó cho vào lồng khác nuôi thì cầm chắc là bố mẹ nó sẽ bỏ đám con và không nuôi nữa. Cho dù cặp bố mẹ vẫn nuôi chim con, bạn có thể cung cấp đầy đủ sâu, dế, cào cào cho đám chim con ăn không? Đây là vài lời chân tình của mình. Chơi chim tuy là một môn nghệ thuật cao cả nhưng cũng phải nghĩ tới một chút bảo vệ thiên nhiên và duy trì giống nòi của các loài sinh vật cho con cháu đời sau thưởng thức.

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
hàhà...Câu trã lời của 2 anh nguoidoi2002 & LacViet hoàn toàn chính xác...:a15: Chúc bạn MrKhoa bắt trúng 1 em choè trống lanh lợi nha!!! good luck.

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào bác MrKhoa nếu bạn bác được chú choè than con thì hãy để chú ấy vào lụp bẫy và để 1 vài con dế vào , và lúc đó chú choè than mẹ sẽ dính bẫy , nếu choè than mái dính bẫy thì bạn hãy để 2 mẹ con choè than ấy vào lồng choè lửa đặt ít rơm hoặc vải , và hãy chú choè than ấy nuôi con và đặt lồng ở đâu cho nó thoáng nhiều bóng râm nuôi con , bạn chỉ thả vài chú dế cho choè than mái và vài con dế nhỏ để cho choè than mái mớm cho choè than con
chúc bạn thành công

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn các bác nha , cho cháu hỏi thêm cái này , sao chả thấy chim bố đâu , thấy mỗi chim mẹ thôi ? mà nó vân còn đang ấp trứng mà cỡ 3 ngày nữa là nở thôi

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
chắc chim bố đi công tác hay bị bắt hay bị lạc đường rồi, chim mái ấp trứng cần phải đi kiếm thức ăn cho mình chứ không phải ngồi ấp không đâu, thường chim bố thay chim mẹ đi kiếm ăn để giữ sức ngày đêm để ấp trứng. Nếu chim con đã nở thì cả bố lẫn mẹ ra sức đi kiếm thức ăn tươi để mớm cho con ăn và dạy con lớn khôn , nếu chim con mọc lông cánh đầy đủ thì chim có thể tập bay và kiếm ăn được
chúc bạn thành công

nguoidoi2002

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có chim bố chứ bạn nhưng chim chích chòe bố thường rất thương chim mẹ và chim con trong lúc đang ấp trứng nên nó đi kiếm mồi cho chim mẹ ăn suốt đó,chim bố chỉ dong luôn khi chim con biết chuyền rồi thôi,còn chim mẹ thì tất nhiên thương con con số 1 rồi nó ấp trứng, lâu lâu mới ra ngọn cây ra rỉa lông vệ sinh thân thể cỡ 10 phút rùi lại về tổ và đi kiếm ăn gần thui.Chim trống thì khi mái đi kếm mồi thì lâu lâu nó mới đứng cây để canh tổ và báo hiệu cho chim mái khi có nguy hiểm.Chích chòe than thì chim mái rất thương con và luôn theo con cả khi biết chuyền:a04:,còn chim trống thì chỉ thương chim con khi chim mẹ ấp trứng và ngày càng hờ hững theo thời gian thui:a17:,vài dòng chia sẻ của mình mong giúp được bạn

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm bưa có thấy 2 vợ chồng đậu ở cái dây điện gần tổ , nhưng từ bưa giờ theo dõi chẳng thấy chim bố nữa đâu cả , lâu lâu thấy chim mẹ bay ra thôi à

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
MrKhoa bạn nhớ là đừng nên lại quá gần cái tổ chim nha...có thể chim mẹ sẽ bõ ổ bay lấy người đó ..hí hí...chúc bạn may mắn.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Bạn không nên bắt mẹ nó làm gì , bạn chờ chim non nó bung lông óng là nuôi tốt rồi . Một hai tháng sau vào thăm lại có khi nó lại đẻ thêm tổ nữa hoặc năm sau nó sẽ đẻ lại ngay chổ đó luôn , mình lại bắt thêm tổ nữa .

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
đừng bắt vội vàng để cho nó nở và cho chim mái đi kiếm ăn và mớm mồi cho chim con khoảng 1 tuần để lấy sức nuôi con , bạn hãy bắt trúng 1 trong 2 con đê nuôi con trong lồng , và săn sóc những chú nhỏ ý bằng sâu tươi để mẹ nó mớm
chúc bạn thành công
HTML:

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ủa em tương chim chỉ làm tổ 1 lần rồi bỏ mà , nó lại làm tổ vào ổ cũ hả mấy bác , nếu vậy thì em bẫy làm gì chim mẹ để mùa này chắc cũng phải đẻ thêm đươc 2 lứa nưa :a01:

nguoidoi2002

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thường 1 mùa chòe than đẻ 2 lứa,bạn có thể bắt cả ổ về nhưng ráng đợi vài ngày cho ra lông ống rời hẵn bắt,dù bạn có lấy ổ thì cỡ 1-2 tháng sau nó cũng làm tổ khác đẻ ngay gần đấy thôi.bạn cứ chú ý gần tổ cũ có cây nào mà nhánh của nó ko bị mấy bây khác đâm vào thoáng(nhớ ngay gần đấy luôn nhé) thì 1-2 tháng sau chim mẹ lông cánh đẹp lại là nó lại đẻ thêm 1 đợt nữa thôi.Quan điểm của mình vẫn như trên đừng bắt chim mẹ,nếu thích thì cứ đợi chim non ra lông ống rồi bắt cả tổ về,sau đó mấy thang thấy con nào đẹp và lanh thì bạn giữ lại nuôi 1 con thôi,còn lại bạn cứ thả đi,tuy bạn thả nhưng do nó quen mình cho ăn rồi nên cứ tới j là cho con kia ăn là tụi nó cũng bay xuống ăn thui,chỉ khi nào bạn ko cho lũ chim kia ăn 1 vài ngày thì nó mới bỏ đi luôn.Lúc nhỏ mình nuôi ở quê toàn vậy,nhưng chỉ sợ lúc mấy con chim tới ăn bị mèo vồ thôi bạn ạ:a09:.Thân chào bạn

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tình hình là đã 12 ngày rồi mà sao vân chưa thấy chim nở thế nhỉ mà mình cũng không thấy chim mẹ về tổ là sao .có khi nào nó bỏ ổ rồi không bạn ..... :a09::a09::a09::a09::a09::a09:

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
không phải đâu bạn vì chim bố đi kiếm ăn cũng chưa về chim mẹ đói quá phải đi kiếm ăn , bác đừng để ý tổ chim của chúng nhiều quá, bác nhìn nó , nó quắp trứng làm tổ mới đó , chim con nở = gà nở (3 tuần) là chim nở và bắt đầu làm wen mọi cảnh vật xum quanh , chú ý đến 12h00 là chim mái đi kiếm ăn lúc đó hãy để ý chim con nở chưa nghen

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao em thấy mấy bài viết nuôi chim đẻ thì chim ấp trứng chỉ 12 -> 13 ngày thôi mà để hôm nay em qua xem thử thế nào rồi báo cáo tình hình sau , tình hình là em có 1 chú chèo non mua 100k gần tử vong , em cung không hiểu vì sao nó lại thế nưa em nuôi được 2 tuần rồi , lông lá đầy đủ , nhưng sáng nay thấy nó ủ rủ không kêu , cung không đòi ăn .... :a09::a09::a09::a09:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom