Guest viewing is limited

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhà mình nuôi một số chim cu gáy kể cả có con đang đẻ, nhưng có một vài lồng cu lại có vỏ trấu như bị chuột ăn, trong khi không có một tí phân chuột nào. Hiện tượng này khá nguy hiểm vì trong cóng còn rất nhiều thức ăn trông giống thóc nhưng thực tế thì toàn là vỏ trấu chim không ăn được nếu chúng ta chủ quan không bổ sung thêm thóc cho chim, chú ta sẽ bị đói. Mình đang phân vân không biết chim cu có biết tách vỏ trấu khi ăn thóc không. Có ai trên diễn đàn đã bị tình trạng này chưa và xử lý như thế nào cho hiệu quả. Cũng xin nói thêm là đối với hạt kê thì không có tình trạng như vậy chim ăn hết không nhằn vỏ.

P/s: Nhà mình treo lồng trên cao và không có người qua lại nên rất nhiều chim trời bay lượn xung quanh.

locabc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Thái ơi, em đã bị tình trạng giống bác roài, chim gáy ăn thóc không bao giờ nhằn vỏ đâu bác à, vỏ trấu trong giỏ thóc của bác là hậu quả của mấy con sẻ đấy bác ơi. Trước đây gáy mộc em thường treo trên sân thượng, hàng ngày đi làm về, lên kiểm tra nhưng thấy giỏ toàn vỏ trấu, mà kiểm tra cũng không thấy dấu hiệu nào chứng tỏ là chuột, em đã treo lồng thử sang những chỗ chuột không thể đến được nhưng vẫn bị hiện tượng trên. Thế rồi rình thử hoá ra là chim sẻ, hắn chui qua nan lồng nhằn vỏ thóc rồi lại chui ra. Em đã thay lồng có nan dày sẻ, không chui lọt, hoặc che kín những chỗ sẻ chui vào được, kết quả là hết hẳn hiện tượng có vỏ trấu trong giỏ thóc của gáy. Mà bác ơi, con gáy hồi trước em đưa bác còn không, chắc giờ nổi lắm rồi nhỉ:a01:
Chào bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cám ơn Locabc đã tư vấn có lẽ đúng vậy vì xung quanh nhà mình rất nhiều chim sẻ. Mà lũ chim gáy dốt thế không đánh bỏ mẹ nó đi mà để nó vào ăn thức ăn của mình. Cái này bây giờ nghĩ ra mới thấy đúng vì toàn bọn chim nuôi từ non lên mới bị còn nhưng con bổi thì chả làm sao. Con chim ông đưa tôi bây giờ vẫn ngon, gáy gù ác với con chim gáy lứa đầu (tôi treo 2 con sát nhau). Mà chim chóc của ông dạo này thế nào có mấy chú mà còn đi bẫy chim gáy nữa không. Tôi chơi chim nhưng không có thời gian đi bẫy hoặc la cà được cũng thiệt.
Thân.

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em thì em ko đồng ý với ý kiến của bác locabc lắm
Vì lắm hôm em đi xa khoảng 3-4 hôm em phải cho CG đầy nước và thức ăn
Tất nhiên là em sẽ treo nó ở trong phòng và đóng kín cửa lại nhưng khi về thì vẫn có trấu
Vậy bác có thể giải thích đc ko ?

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em thì em ko đồng ý với ý kiến của bác locabc lắm
Vì lắm hôm em đi xa khoảng 3-4 hôm em phải cho CG đầy nước và thức ăn
Tất nhiên là em sẽ treo nó ở trong phòng và đóng kín cửa lại nhưng khi về thì vẫn có trấu
Vậy bác có thể giải thích đc ko ?
Theo mình nghĩ nếu ko phải lí do chim sẻ ăn thì trấu bị lẫn vào cùng với thóc(hoặc thóc lép)chim cu đã chọn hết thóc ăn để lại trấu và thóc lép,mỗi lần một ít mình thấy vơi lại cho thêm thóc vào lâu dần đâm ra có nhiều trấu khi nó mình mới thấy thôi???ko biết có đúng ko:a43:?trước mình cũng hay bị như vậy có lần con chú của mình tí nữa thì bị chết đói đó.Giờ mua thóc về mình sẩy hết thóc lép với trấu rồi mới cất đi cho chim ăn dần:a31:,thân

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình nghĩ nếu ko phải lí do chim sẻ ăn thì trấu bị lẫn vào cùng với thóc(hoặc thóc lép)chim cu đã chọn hết thóc ăn để lại trấu và thóc lép,mỗi lần một ít mình thấy vơi lại cho thêm thóc vào lâu dần đâm ra có nhiều trấu khi nó mình mới thấy thôi???ko biết có đúng ko:a43:?trước mình cũng hay bị như vậy có lần con chú của mình tí nữa thì bị chết đói đó.Giờ mua thóc về mình sẩy hết thóc lép với trấu rồi mới cất đi cho chim ăn dần:a31:,thân
không bao giờ lúa lép tới mức độ này và khi mua lúa về thì lấy cái chậu cho nước bà lúa vào và quạy lên cho lúa thắm nước lúa lép xẽ nổi lên trên và chắc ra chứ không ai nuôi cu mà mua luá về để y như vậy cho ăn vì cái đồ cho cu ăn rất nhỏ nên bỏ như vạy thì không dc bao nhiêu và cu gáy ăn rất nhiều lúa khi mình mua ở ngoài chợ thì họ có trộn 1 ít lúa lép để cho họ bán lợi và vấn đề mà chim cu gáy ăn lúa bóc giỏ không bao giờ có chỉ có chuột chứ không có se xẽ vì con se xẽ ăn lúa đc của cu gáy mà không bị mổ và đá thì con xe xẽ thần đồng rồi chuột nhăm vỏ lúa rất nhỏ và dụng và cu gáy rất sợ chuột còn về thức ăn cho cu gáy xung thì cho em nó ăn đậu xanh ỉa ra có màu xanh và có 1 chút màu trắng nhưng khong có gì hại đến chim cả cho ăn thử 1tuần sẽ thấy chim mình xung hẳng lên và 1 loại hạt này chim ở ngoài trời rất thích đó là hạt kê có bán ngoài các tiệm chim hột nhỏ chỉ bằng nửa hạt gạo và tròn có màu hơi đỏ nhưng rất mắc chúc các bác có chú cu gáy hay
thân

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
chú ruột của mình là 1 fan mê cu gáy các bạn à,nên mình cũng biết là cu gáy ăn thóc không bao giờ tách vỏ trấu đâu bạn à. chúng ăn cả hạt thóc luôn. nếu trường hợp bạn thấy vỏ trấu thì bạn nhớ xem chừng chuột con nó vào ăn đó.thân

vinhcnbx

Thành viên mới
SVC$
0
Các bạn nói đúng đấy, thủ phạm của vỏ trấu đích thị 100% là lũ chim sẻ, theo kinh nghiệm của mình thì làm một tấm lưới mắt cáo chắn vào cửa lồng là khắc phục được tình trạng này ngay.

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em nghĩ thì chắc chắn trong chỗ thóc đó kiểu gì cũng có hạt lép
Còn chim sẻ và chuột ăn cũng chỉ là 1 phần thôi
Tóm lại vỏ trấu thừa là tổng hợp của các nguyên nhân trên

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
chú ruột của mình là 1 fan mê cu gáy các bạn à,nên mình cũng biết là cu gáy ăn thóc không bao giờ tách vỏ trấu đâu bạn à. chúng ăn cả hạt thóc luôn. nếu trường hợp bạn thấy vỏ trấu thì bạn nhớ xem chừng chuột con nó vào ăn đó.thân

Theo mình thì muốn biết chuột vào phá chim hoặc ăn thức ăn của chim chúng ta kiểm tra rất dễ và chính xác. Vì chuột khi ăn hay làm gì ở đâu cũng để lại dấu vết là phân hoặc nước tiểu, do đó nếu có phân hoặc nước tiểu của chuột thì chắc là chuột phá. Tuy nhiên như mình đã nói ban đầu là lồng chim của mình không có phân chuột ở đáy lồng trong khi có rất nhiều vỏ trấu vì vậy có lẽ vỏ trấu không phải do chuột tạo ra mà do chim sẻ là hợp lý hơn cả chỉ buồn là con chim cu của mình không đánh "bỏ cha" chúng đi thôi. Còn khi mua thóc về cho chim ăn mà các bạn ngâm nước để loại bỏ hạt lép và trấu có lẽ là chưa hay vì tốn rất nhiều thời gian phơi lại cho nó khô rồi cất đi để chim ăn dần. Cách của mình là mua thóc về sàng sảy một hồi là hết hạt lép và vỏ trấu cũng như cát bụi sau đó bỏ vào hộp kín cho chim ăn dần là được. Còn dụng cụ để đựng thức ăn cho những con chim của mình là chai nước khoáng (có thể là loại 1,5 lít hoặc 0,5 lít) có nắp rất kín, chuột bọ không thể phá được, đổ ra cho ăn rất dễ, chi phí không tốn kém, mỗi loại thức ăn cho vào một lọ là OK.

Thân.

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng bị tình trạng trên ,mỗi lần thay lúa là thấy toàn là vỏ trấu ko .mình cho cu ăn toàn là lúa ngâm , lấy lúa chắc ra phơi nắng rồi mới cho cu ăn . và một hôm buổi tối mình thấy có môt con chuột nhắt nhỏ xíu bò trong lồng bò ra . và wa ngay hôm sau mua keo dính chuột bẩy thì bắt được hai chú hihi :a31: .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom