Guest viewing is limited
T

tuantit

Guest
các bác cho em hỏi sao chim cu gáy k chịu tắm là thế nào ạ? em nuôi 2 năm ma chua thấy nó tăm lần nào cả. hay giống chim này k biết tắm?

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim cu gáy biết tắm: tắm nắng, tắm mưa, tắm sương, tắm đất nhưng không tắm nước như Chào Mào, vành khuyên... Bác chịu khó đọc kỹ, vấn đề này các bác nhiều kinh nghiệm nói nhiều rồi. Trân trọng!

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
các bác cho em hỏi sao chim cu gáy k chịu tắm là thế nào ạ? em nuôi 2 năm ma chua thấy nó tăm lần nào cả. hay giống chim này k biết tắm?

Chào Bạn tuantit !
Ngày xưa khi mình còn nuôi chim cu gáy thường những lúc trời mưa lâm râm nhẹ mình thường cho chú ta ra phơi mưa chú ta rất thích và xoè cánh rỉa lông , nhưng tắm như các loài chim khác thì chim cu không biết và mình cũng chưa từng thử. Thân!!!

Minh Hai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thỉnh thoảng bạn lấy bình xịt xịt cho nó, cu rất thích xịt kiểu phun sương, những lúc như thế nó xòe cánh ra và rỉa lông. Sau đó bạn cho nó tắm nắng nhé.

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,Cu Gáy cũng có thể tắm như các loại chim hót khác nhưng rất ít con chịu tắm.
Bạn có thể cho Gáy tắm bằng cách lấy vòi tắm hoa sen phun ngược từ đáy lồng lên từ chân cho tới ức và hai cánh của chim,cách này chim có thể dẻ lông sạch sẽ mà cũng là cách phòng ngừa bệnh đau mắt cho chim rất tốt.(chú ý phun nước nhẹ nhàng chánh làm chim sợ,ko lên phun nước ngang lồng nước sẽ vào mắt chim sẽ rất dễ bị đau mắt).Thân

vuhuynh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim cu gáy ngoài thiên nhiên vẫn tắm . nhưng mình nuôi thì chim cu không tự tắm , Phải có chế độ tắm cho chim cu bằng cách phun sương là đúng rồi đó bạn ơi.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Chim Cu gáy nuôi lồng ko bao giờ chịu lội nước như các vịt cả.Chúng chỉ tắm cát và phơi nắng thui á.Nuôi lâu thỉnh thoảng có thể để ngoài trời mưa nhỏ cho chúng tự rỉa lông rỉa cánh.Hay nếu chim thuộc rồi có thể cho sang lồng tắm rồi phun nước cũng tốt :D

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác Thạch ơi , chả là ở chỗ em có tập tục nuôi gáy rất kị chuyển lồng nếu như ko có việc hệ trọng ! Em muốn phun sương cho em nó rỉa lông rỉa cánh quá mà ko có cách nào , phun = bình tưới lan thì lại sợ ẩm thóc , lồng của em thiết kế khá đặc biệt , muốn mở cửa lồng để bỏ cóng thóc ra thì cũng mất nửa tiếng liền ! Các bác có cao kiến nào giúp em ko ạ ?

thaibao

Thành viên tích cực
SVC$
0
gáy vẩn tắm như chim khác theo quan sát của cháu cặp gáy đẻ của cháu rất thích tắm bỏ cẳ cái khay tám to và sâu qua gối vẫn tắm như thướng nuôi 4 con thì 3 con thấy lồng tắm là nhảy qua liền nhưng chỉ nên cho tắm ngày nắng nóng hay đẹp trời lông gáy rất lâu khô mà chim lại dể nhiễm lạnh .

Nguyendinh's

Thành viên mới
SVC$
0
gáy vẩn tắm như chim khác theo quan sát của cháu cặp gáy đẻ của cháu rất thích tắm bỏ cẳ cái khay tám to và sâu qua gối vẫn tắm như thướng nuôi 4 con thì 3 con thấy lồng tắm là nhảy qua liền nhưng chỉ nên cho tắm ngày nắng nóng hay đẹp trời lông gáy rất lâu khô mà chim lại dể nhiễm lạnh .

Mình có chú cu tắm cóng nữa đấy, vẫn đang nuôi. Tắm vẩy như khiếu và mi luôn :a01:

Mr_Tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Thạch ơi , chả là ở chỗ em có tập tục nuôi gáy rất kị chuyển lồng nếu như ko có việc hệ trọng ! Em muốn phun sương cho em nó rỉa lông rỉa cánh quá mà ko có cách nào , phun = bình tưới lan thì lại sợ ẩm thóc , lồng của em thiết kế khá đặc biệt , muốn mở cửa lồng để bỏ cóng thóc ra thì cũng mất nửa tiếng liền ! Các bác có cao kiến nào giúp em ko ạ ?

nếu vậy bạn chú ý khi nào thóc ở trong giỏ sắp hết thì bạn tắm cho nó , chỗ thóc còn lại bị ướt nó ăn khoảng nửa ngày là hết nên ko có vấn đề gì đâu

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Chim cu gáy biết tắm: tắm nắng, tắm mưa, tắm sương, tắm đất nhưng không tắm nước như chào mào, vành khuyên... Bác chịu khó đọc kỹ, vấn đề này các bác nhiều kinh nghiệm nói nhiều rồi. Trân trọng!

Cu gáy có con vẫn tắm còn hơn cả vịt nữa. Em Sấm mình nuôi thấy nó cứ rúc đầu vào cóng, mình cho ra lồng tắm Chào Mào luôn. Em nó ngâm mình trong chậu nước tắm và nằm trong đó cả tiếng luôn chứ ko thèm bước lên cầu.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Khi các cụ thấy cu gáy rúc rúc đầu vào cóng nước cho em nó ra lồng tắm thì nó tắm ngay, hoặc treo em khác phía trên em đang tắm nó nhìn thấy đồng loại tắm nó sẽ rúc lồng đòi ra.
2 em cu còn lại hôm nay đã tắm như em Sấm. Cu gáy tắm ngâm lâu hơn cả vịt, tắm xong thấy sung hẳn.

1 mẹo nhỏ cho các cụ nuôi cu gáy mau nổi thì nước uống phải thay hàng ngày và vệ sinh cóng nước thật sạch như nuôi Chào Mào. Cao nhân chỉ lại áp dụng thấy rất đúng.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom