Guest viewing is limited

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
hôm nọ về bảo lộc chơi vài ngày đi ra vườn chè hái lá về uống thì bi phát hiện 1 tổ chim lạ trong đó có 1 con chim chích lạ và 3 cái trứng,do trời mưa nên sau khi bắt về kiể tra thì e thấy trứng đẫ vữa hết
anh em co biết con chim này la chim gì không ạ
em gui hình nếu như ko lên thì mong các mod ra tay giúp em với ạ
thân chào
subin
em lưu ý con này nó hay kêu rẹc rẹc và hay chui vào trog những bụi chè nghũ
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010050712618m2q4owfkot257156.jpeg

TpTmobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm nọ về bảo lộc chơi vài ngày đi ra vườn chè hái lá về uống thì bi phát hiện 1 tổ chim lạ trong đó có 1 con chim chích lạ và 3 cái trứng,do trời mưa nên sau khi bắt về kiể tra thì e thấy trứng đẫ vữa hết
anh em co biết con chim này la chim gì không ạ
em gui hình nếu như ko lên thì mong các mod ra tay giúp em với ạ
thân chào
subin
em lưu ý con này nó hay kêu rẹc rẹc và hay chui vào trog những bụi chè nghũ
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010050712618m2q4owfkot257156.jpeg

giống woach woach thơm wa bạn...nhưng mình cũng chua thấy bao giờ

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
ko phải đâu con này hình như là con chiền chiện , nó hay bay ở trên ruộng nhấp lên nhấp xuống và vừa bay vừa kêu tác tác ,nhưng khi đạu cành thì kêu cũng hay lắm ,hồi nay đi bẫy huyt cô thấy quá trời ,nhưng ko biết phải là nó không nữa , nếu hok phải thì thôi nha , hihi:a01:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Con này là bông lau đó bạn , dòng họ Chào Mào nhưng hót dở hơn , nuôi thì dể lắm .

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này là bông lau đó bạn , dòng họ chào mào nhưng hót dở hơn , nuôi thì dể lắm .

có lẽ xanh tím và mọi người vẩn chưa từng thấy em này rồi kích thước em này chỉ nhỏ bằng con tiểu mi thui chứ ko to nhu bông lau nhà mình va cũng chẳng phải quành qu5ch thơm
2 loại các bạn nói trên thì mình đã sưu tầm họ quành quạch hết rồi
vậy là chưa có ai từng thấy em này sao

---------- Post added at 10:25 PM ---------- Previous post was at 10:21 PM ----------

ko phải đâu con này hình như là con chiền chiện , nó hay bay ở trên ruộng nhấp lên nhấp xuống và vừa bay vừa kêu tác tác ,nhưng khi đạu cành thì kêu cũng hay lắm ,hồi nay đi bẫy huyt cô thấy quá trời ,nhưng ko biết phải là nó không nữa , nếu hok phải thì thôi nha , hihi:a01:
chân thành cảm ơn bạn tuy nhiên con này ko phải la chiền chiện bạn nha,chiền chiện thì to hơn nhé.chủ yếu chiền chiện sống ở đồng bằng con này sống trên đồi chè cuả bảo lộc và kích thước chỉ to hơn chim khoen tí xíu

hocnuoichimcanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này ở chỗ mình cũng nhiều lắm, đi bẫy chim Chào Mào bắt được nó suốt. em nó tên là bông cúc đấy bạn. em nó đây nè

atulathienlong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con này ở chỗ mình cũng nhiều lắm, đi bẫy chim chào mào bắt được nó suốt. em nó tên là bông cúc đấy bạn. em nó đây nè

Loại chim mà subin cho là lạ ở BL rất nhiều, mình đã từng nuôi và bẫy (bẫy ngay sau vườn nhà cả chục con/ngày) vì loài này rất hiếu chiến, thực ra đây chỉ là một loại chim sâu, giọng hót khá hay: chít chòe chòe và tiếng : thúc thúc thúc.

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
ở chỗ mình thì em này có mà đầy được người ta gọi là chích cổ vằn nó hót zơ lắm hỉ hoét hoét thôi à nó thuộc họ chim chích chứ không phải hoành hoạch đâu các bạn ạ va con nay chỗ mình gọi là hoành hoạch nè bẫy dễ lắm

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
thành thật xin cảm ơn các anh em đã vào bình luận tuy nhiên em vẫn chưa rút ra được bất cứ đáp án nào gần trùng khớp với ý của em ,em xin nêu rõ lại cho các bác dễ phận biệt
1.con chim mà subin pót trên đây là giống chim chỉ ở khu vực bảo lộc lâm đồng,chúng chui rúc trong bụi rậm
2.chúng hoàn toàn ko phải là con quành quạch thơm đâu các bác có lẽ bị đánh lừa bởi cameraman như em nên các bác cho là con quạch thơm
xin chốt lại nhà subin có đủ cả quạch ta,quạch mốc,quạch thơm và quạch líu cho nên tất nhiên đây là 1 cá thể chim hiếm gặp
thực ra bảo lộc là vùng đất lí tưởng cho chim chóc sinh sôi nảy nở,vài bữa nữa subin xin phép sẽ post thêm 1 số lại chim mà subin sưu tập ở bảo lộc anh em nhớ đón xem phần 2 nhé
ps: sao ko có ai chỉ cho em con này chính xác là con chim gì thế ạ,kiểu này ko lẽ phải treo giải thưởng hihihih:a14::a14::a14:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Hôm qua đi bắt cào cào ngoài ruộng.Mình có phát hiện ra em này.theo như lời bạn subin miêu tả.thì em nó có đuôi dài.lúc kêu tách tách là đuôi búng theo.nhìn cũng giống chim chích lắm.đặc biệt nó dạn hơn chim chích.tới gần nó 1m mà nó vẫn kêu mà k bay.nhưng cử động phát là bay liền.Mình có nói với anh đi cùng là chim chích bông ? Nhưng anh ý bảo k phải chích bông đâu.
K biết đây có phải là loài mà bạn đang tìm hay k :

Tên chính xác của nó là yellow browed warbler
Loài này cùng họ chim sâu nên bắt bổi thì nên cho ăn sâu,cào cào con,rùi tập tập ăn cám đậu xanh hay cám ko cũng được chả sao.

Vì hình ảnh bạn cho nên mình nghĩ là loài này.Mong bạn cho biết ý kiến.

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chân thành cả ơn overstar nhécon của bạn cung cấp thì mình gặp rất nhiểu từ ruộng cho tới cao nguên vẫn thấycon đầu tiên bạn cho hình là con chích mày vàng mà diễn đàn có 1 bài nói về con này,lúc trước subin có 1 tổ chim con 4 con nhưng do chưa biết chăm sóc nên ko còn nữa.con chích mày vàng khi còn nhỏ xinh xinh như con gà con vậy bạn à,chúng kêu chíp chíp như gà con í trông sinh động lắmcon tứ 2 bạn miêu tả là con chim sâu lác ko biết chỗ bạn gọi là gì nữa,loại này có mặt hầu như khắp mọi nơichúng có đuôi dài và đánh đuôi đẹp tuy nhiên giọng hót thì không hay cho lắm nên ít người chơi loại này vi nó hay kêu tach tach tạch tạch,trên đầu củng có 1 hàng mi ngắncon chích của mình thực ra người dân trên bảo lộc họ nói nó tên lá chích chè????không hiểu tại sao vậy nửa nhưng họ kêu vậy,vừa rồi mình lên bảo lộc cũng có tiệm chim thập bát la hán lớn của bảo lộc nói vậy,còn trên khu thuận kiều mình cũng nghe nói là cũng có người lâu lâu bán loại này còn đặt tên cho nó la hồng mao???ôi nhức đầu thật,dù sao cũng cảm ơn bạn chắc vài bữa nữa mình sẽ lám 1 clip về no hay chụp thêm nhiều ảnh cho anh em xem kĩ sẽ nhận xét dễ hôn thân chàosubin

trinh phong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh subin em cũng là người bảo lộc nè loài này em đã từng nuôi và bẫy rất nhiều và em nó tên là chích vàng

dongni_filth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con này là chim sâu lúa, mùa gặt tháng 8 thì trong quê nhà em đầy, bọn này sống mãi ở ruộng lúa thôi, làm tổ, kiếm ăn và ngủ trên ngọn cây lúa!
Đến mùa đồng thu hoạch, khi còn nhỏ mình thường đợi đến khi nào cả cánh đồng còn vài ba đám ruộng chưa gặt, chim sẽ bay hết về các đám này kiếm ăn và ngủ, cầm cái vợt cán dài chút, vợt 1 đêm cả trăm con là chuyện thường :a01:
Về nhà nhổ lông hơi nhọc tí thôi :a43:

xuankhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chính xác là con chim sâu nhưng tại mỗi miền gọi khác nhau, ở chổ mình gọi là xâu vàng ah. Hôm trước đi bẫy Chào Mào cũng bẫy được 1 em vì nó ham ăn chuối, nhưng đêm về nhà nuôi đúng 1 ngày lăng đùng ra chết.
Chim nhỏ thôi to hơn chim vành khuyên 1 chút cở bằng chim sẻ sẻ nhưng màu sắt rất đẹp trên chốp đầu có màu nâu đỏ.

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là Chích chạch má vàng (Striped tit-babbler/Macronous gularis), thuộc Bộ Sẻ, Họ Khướu, kích thước khoảng 14cm, là loài định cư và tương đối phổ biến. Chích chạch má vàng khá giống với Chích chạch má xám (hai bên má có màu xám nhạt).

Hót

<embed type='application/x-shockwave-flash' id='player2' name='player2' src='http://svcvietnam.vn/home/swf/player-viral.swf' width='384' height='315' allowscriptaccess='always' allowfullscreen='true' flashvars='file=http://svcvietnam.vn/home/Upload/Media/Audio/Source/Chichchachmavang.mp3&image=preview.jpg&autostart=true'/>

<embed type='application/x-shockwave-flash' id='player2' name='player2' src='http://svcvietnam.vn/home/swf/player-viral.swf' width='384' height='315' allowscriptaccess='always' allowfullscreen='true' flashvars='file=http://svcvietnam.vn/home/Upload/Media/Audio/Source/ChichchachmavangS.mp3&image=preview.jpg&autostart=true'/>

Và hót gọi

<embed type='application/x-shockwave-flash' id='player2' name='player2' src='http://svcvietnam.vn/home/swf/player-viral.swf' width='384' height='315' allowscriptaccess='always' allowfullscreen='true' flashvars='file=http://svcvietnam.vn/home/Upload/Media/Audio/Source/ChichchachmavangC.mp3&image=preview.jpg&autostart=true'/>

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim hoa cúc đó ,đánh Chào Mào hay gặp lắm, mình bán cho máy người thã phóng sinh

chimau

Thành viên mới
SVC$
0
Hôm qua đi bắt cào cào ngoài ruộng.Mình có phát hiện ra em này.theo như lời bạn subin miêu tả.thì em nó có đuôi dài.lúc kêu tách tách là đuôi búng theo.nhìn cũng giống chim chích lắm.đặc biệt nó dạn hơn chim chích.tới gần nó 1m mà nó vẫn kêu mà k bay.nhưng cử động phát là bay liền.Mình có nói với anh đi cùng là chim chích bông ? Nhưng anh ý bảo k phải chích bông đâu.
K biết đây có phải là loài mà bạn đang tìm hay k :

Tên chính xác của nó là yellow browed warbler
Loài này cùng họ chim sâu nên bắt bổi thì nên cho ăn sâu,cào cào con,rùi tập tập ăn cám đậu xanh hay cám ko cũng được chả sao.

Chào các Bác, em có hỏi ở topic:
Chim này là chim gì vậy? | Chim nay la chim gi vay - Trang 2 - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Thì biết chim ở hình trên là "Chích *** vàng, Tên Khoa Học Phylloscopus inornatus,.v.v..."

Bác nào có nuôi chim này. Ghi âm tiếng hót up lên cho em với.
Thanks.

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng rồiem chim này anh chỉ thấy xuất hiện tại lâm đồng còn các nơi khác anh chưa tứng thấy,em chó hình thì post lên đi cho anh em xem đi chứ

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hiện tại là mình không xem được ảnh chú chim do subin đưa lên nên không thể nói được gì. Mong subin đưa một vài bức ảnh khác lên được không? Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom