Guest viewing is limited

phuong.nguyen0386

Thành viên mới
SVC$
0
Hi các pác!
Trong lúc bẫy khuyên em lại bẫy đc 1 em Bạc má(hay gọi là sẻ đá) thấy cung đẹp,muốn giữ lại để thuần nhưng chưa có Kinh nghiệm(nghe nói loài này khó nuôi) Em định nhốt chung với chim khuyên đã thuần để chú nó học theo.Như vậy hok bít có đc hok ạ? Pác nào có kinh nghiệm nuôi bạc má bẫy chỉ giúp em với

Thanks Các pác! chúc mọi người khỏe!

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi các pác!
Trong lúc bẫy khuyên em lại bẫy đc 1 em Bạc má(hay gọi là sẻ đá) thấy cung đẹp,muốn giữ lại để thuần nhưng chưa có Kinh nghiệm(nghe nói loài này khó nuôi) Em định nhốt chung với chim khuyên đã thuần để chú nó học theo.Như vậy hok bít có đc hok ạ? Pác nào có kinh nghiệm nuôi bạc má bẫy chỉ giúp em với

Thanks Các pác! chúc mọi người khỏe!
Bạn có thể nhốt chung với khuyên đã thuần để em nó tập ăn cám cũng tốt. Nhưng vào cám cho sẻ đá tốt nhất là bạn nên cho sâu quy trộng chung với cám ướt ướt một tý, sâu khá nhiều để em nó ăn sâu dính theo cám, chỉ cần 2 hôm là em nó vào cám thôi. Sẻ đá quan trọng nhất là hôm đầu phải không để em nó hoảng sợ và chịu ăn, vì thế bạn nhốt chung hoặc để lồng chú khuyên gần cạnh rồi trùm xung quanh lại thì sẻ đá sẽ nhìn khuyên mà học theo.
Khi đã chịu ăn cám rồi thì bạn nên làm một cái ống tre hoặc tạo một cái hộp có lỗ chui vào để sẻ đá tối sẽ chui vào đó ngủ và tránh gió. Sẻ đá rất kém chịu lạnh, không được để thiếu nước và thức ăn nếu thiếu nước chỉ trong vòng 1 tiếng là đã dễ ra đi rồi. Cho em nó tắm nhiều, Sẻ đá cũng có thể ăn cả hoa quả, nhưng thích nhất là mồi tươi, nó sẽ dùng chân cặp mồi tươi vào và rỉa ra ăn dần, vì thế cũng là một điều khó khi nuôi nhốt, bạn phải vệ sinh cầu đậu cho nó thường xuyên để tránh chân sẻ đá nhiễm khuẩn sưng to sẽ khó chữa và chết. Người ta thấy khó nuôi vì chưa hiểu được các vấn đề nhỏ nhặt đó.
Sẻ đá có giọng hót rất hay nhất là khi đã có mùa thì độ luyến láy và tốc độ ra mỏ rất nhanh. Chúc bạn thành công. Thân

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
nhốt chung là chết đó bạn nó không ăn đâu, bạn phải nhôt riêng rồi nghiên nhỏ lạc cho nó ăn. cho thêm sâu quy nữa cho đủ nước nữa.

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
nhốt chung là chết đó bạn nó không ăn đâu, bạn phải nhôt riêng rồi nghiên nhỏ lạc cho nó ăn. cho thêm sâu quy nữa cho đủ nước nữa.
Mình nuôi sẻ đá đã 3 năm nay rồi chứ không ít, mình đảm bảo nhốt chung không bao giờ chết, với lại ban đầu mà nghiền nhỏ lạc thì nó không bao giờ ăn, chỉ trộn sâu quy với cám hơi ướt thì nó sẽ ăn. Thân

phuong.nguyen0386

Thành viên mới
SVC$
0
Thanks các pác đã chỉ dẫn! Em đã tách riêng em nó ra chụp áo lông và cho ăn như pác Thanle!hy vọng kết quả tốt! tiện các pac cho em hỏi la chim này phân biệt hot boy và hot girl ra làm sao ạ! Thanks

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Để phân biệt trống mái chim này khá dễ. Bạn nhìn vào vùng lông đen trước ngực chim nếu nó chạy dài từ ngực xuống dưới đuôi và có màu đen bóng như lông chòe than, đồng thời khá rộng thì là trống. Nếu màu đen hơi xám nhạt và ít không chạy dài xuống dưới bụng và màu lông tổng thể hơi nhạt màu không có độ bóng lớn thì là mái. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom