Guest viewing is limited

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
mùa Chào Mào non đã đến, việc vận chuyển chào mào non đi xa là vấn đề ít người nhắc tới, nhưng mình nghĩ nên đưa ra để chia sẻ bởi mình đã phải nộp học phí bằng 3 em chào mào non (vừa mở mắt). việc là thế này: tối chủ nhật tuần trước mình bắt được ổ chào mào 3 con ở quê, sáng thứ 2 mình mang ra hải phòng bằng xe máy, trời mưa và lạnh vượt quãng đường 140km. mình cầm lái còn bạn mình ngồi sau, ôm lồng ( khuyên) trong đó để ổ của 3 con chào mào, dù chùm áo mưa khá kín, nhưng đi đến nửa đường mình dừng nghỉ và cho ăn thì thấy 3 em yếu hắn, không chịu há mồm mà phải vành miệng đút thức ăn, xót quá cho vào cốp xe vận chuyển nốt quãng đường còn lại, ra đến nơi 3 con vẫn yếu, lần lượt ra đi vào 3 ngày tiếp theo. mình biết do vận chuyển quãng đường khá dài, sóc và lanh nên 3 em đã ra đi, và giờ vẫn chưa tìm ra cách nào khắc phục, mai mình lại về quê bắt mấy tổ nữa, bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cùng nhé

choecon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác cho vài miếng vải vào trong để giữ ấm
rùi cứ 15p cho ăn 1 lần là được trùm kín
còn thức ăn thì nên cho ăn trứng kiến dế là ok
chúc thành công:a15::a15::a15:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
bác cố gắng chuyển bằng ô tô sẽ tốt hơn cho cả mấy em ấy và mình nữa. Mưa gió bão bùng mà kêu em chạy 140 km như bác chắc ko bao h chịu chạy đâu.:a01::a01:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Hix số bác ko may mắn rồi.Hôm vừa rồi em cũng chuyển 3 em khướu chuyền từ bắc Kạn xuống Hà Nội hơn 200 km có sao đâu.Trời cũng mưa to từ Bắc Kạn đến mãi Nội Bài mới tạnh nhé.
Em cho vào cái lồng bé dạng tròn, tháo hết phụ kiện ở trong rồi đút cả cái lồng đó vào trong 1 cái họp giấy, hộp đựng giấy A4 để in ấy rồi lại buộc ngoài bằng 1 cái túi bóng đục lỗ vài chỗ thế là buộ lại sau xe vị trí người ngồi sau băng băng 1 mạch xuống đến HN là 5 tiếng đồng hồ.Vì trời mưa nên chẳng cần cho cóng nước vào nữa.Buổi sáng cho chúng ăn no nê rồi buổi trưa xuất phát.Đến nơi,Bỏ mấy em ra cho ăn cám vẫn thấy khỏe và nhảy nhót vô tư lắm.Mong rằng cách của em các bác có thể cải tiến và ap dụng

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Khướu là chim cành lớn và đã chuyền tự mổ ăn dc rồi thì nó khỏe hơn với Cm non đang trong tổ. Nói chung nếu vận chuyển xe máy thì nên để chim cứng lên rồi hãy vận chuyển, chim non quá đi như vậy dễ toi lắm

Em có cách này áp dụng với chim chuyền trở lên, chúng ta ko cần lồng nhỏ hay to, hộp giấy là dc, hộp đủ rộng nhưng ko cần quá rộng, hoặc túi giấy mà khi m đi mua chim hàng chim hay đựng vào đấy. Hai loại này đục lỗ cho có không khí rồi ra vặt một ít lá cây, lưu ý là lá ko thôi, lá nhỏ chứ ko lá to nhé. VD như lá xoan, lá ngâu, lá nhãn, lá vải .... cho vào trong đấy, dạng như lót dưới đáy hộp hay túi. rồi cho chim vào: từ chim chuyền, chim bổi hay chim thuần đều ok hết,

Đây là cách một bác chơi chim ở đường Láng chỉ cho mình, chim vận chuyển trong ngày ko bị ảnh hưởng và làm chết chim. còn chim non còn trong tổ mình thâý tốt nhất là oto hoặc nuôi cứng lên hãy mà đi,

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn trùm áo mưa nên dù kín lại kín quá nhưng lại không có tác dụng chống lạnh và chống hoảng sợ cho chim. Ngược lại kín quá chim lại khó thở, nóng nực bí bức thì chuyện ra đi là điều dễ hiểu. bạn hãy bỏ tổ của nó vào hộp giấy cứng trong hộp giấy có bổ mấy miếng giẻ lót, đục lỗ xung quanh để thông khí, đục nhiều nhiều lỗ nhỏ. Sau đó dùng trùm lồng vải trùm lại để giữ ấm và nên đi bằng ô tô thì đến nơi sẽ không bị làm sao cả. Chúc bạn thành công. Thân

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
vâng thank các bác đã chia sẻ. hôm nay mình đã chuyển thành công 3 con , cũng mới có lông ống ngắn. mình cho vào hộp giấy, đục mấy lỗ nhỏ chỉ để đủ cho chim thở, bên trong lót ổ bằng vải cẩn thận cho chim không bị sóc và rơi ra khỏi ổ. nửa đường mình cho chim ăn, ra đây thấy khỏe như voi, hihi, lại vất vả một thời gian đây, nuôi chim non mệt nhưng thấy cũng:a12::a12::a12::a12: vui

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom