Guest viewing is limited

ngocdiem

Thành viên mới
SVC$
0
con này có thật hay là kĩ thuật photoshop vậy bạn lần dầu mình nhìn thấy đó lạ thật:a11:

Chim_Baria

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới biết có loài CM Xanh hay CM lau ..!! các bạn có thễ uP hình đc ko..!! mà mình ko tin là loài CM nói đc..!!

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
có lẽ do chủ nuôi cố tình lái giọng của em nó, cũng khá hay, khá lạ và khá mệt cho anh em chờ nghe nó nói mổi một từ như thế.:a04:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
anh trai mình trên hoà bình kể có chú than và chú cm má đỏ nói,mình cũng k tin.nhưng hôm nay thì....tin rồi:a04:

big

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Hồi giờ mình mới nghe CM biết nói:a40:,con chim này có giọng hót lạ và gần giống tiếng CHÀO KHÁCH nên chủ nó nuôi lâu ngày tập lái giọng nên mới nghe ra như vậy thôi,chứ mình không tin là CM hay họ hàng CM biết nói.vài dòng góp ý có gì không phải mong bỏ qua.Thân:a04:

eagle.www2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn mình dám chác một điều là nó không nói được mình cũng có 2 con nuôi được mấy năm rồi một con là bông lau đít đỏ một con là Chào Mào bông lau xanh như em của bạn loại này không hay hót mà chỉ hay kêu thôi chác là bạn nghe nó kêu có vẻ hơi giống tiếng nói của người nên tưởng là nó nói thôi bạn ah.

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình nghe âm của nó nói củng được đấy chứ, so với cưỡng, hay sáo nâu thì củng đâu đến nổi dở, mức độ của nó là vậy ko thể ép nó nói thêm nhiều nữa được vậy củng là nhiều lắm rồi so với họ hàng Chào Mào,
trừ những con thông minh như vẹt.. thì đa số loài chim có thể nói được là bắt chước tiếng thôi, tất nhiên bắt chước tiếng chim hót hay tiếng đồng loại thì dể hơn tiếng người, nên những tiếng nào có âm tương tự tiếng của nó thì nó sẽ học được dể hơn, chứ chim làm gì có đủ thông minh, tư duy để nói như người, những loại chim như thế bắc chước được vậy là cho là nói rồi đó

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Chim non lên,trong thời gian học giọng thì âm thanh nào gần với nó nhất và nó thường đc nghe thấy nhất sẽ rất dễ thành câu cửa miệng của nó.Cái âm thanh đó thường "méo","lệch" so với chuẩn và đc người nghe "tùy hiểu"
Chào Mào và họ hàng gần của nó ko có khả năng nhái lại tiếng người như Nhồng,Sáo,Cưỡng
Mình đã đc nghe 1 con Chào Mào (chính thống) non lên hót giọng Khướu,nghe cũng thành "khổ quá,khổ quá" như hầu hết những con Khướu thường có.Cái này cũng là do người nghe cảm thấy âm thanh đó gần giống với từ "khổ quá" nên lái sang.Và con Cm đó là do từ bé sống gần 1 con Khướu nên bị nhiễm giọng và đột nhiên cũng thành "biết nói" :-?
Ngoài những âm ngắn,đơn điệu có thể "tùy hiểu" đó thì CM ko thể "nói" đc 1 câu có nghĩa đầy đủ như những dòng chim nói mà mọi người đều biết

:D

boyhot00

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em ở NB nghe chuyện của ông già 70 tuổi cũng chơi chim kể gần đấy cũng có con Chào Mào biết nói. nghe thì ko dám tin nhưng h mới thấy cũng đúng. suy cho cung` người già ai lại đi lừa trẻ con

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình chúa ghét loài mèo:a43::a43: mà chim con nào củng ghét mèo hết,mình nuôi bị mèo ăn mấy lần nên thù loài mèo căm gan X-( X-( ko biết ai mà kỳ cục lại ghép mèo với chim.Hai loài nay là kỵ với nhau nhất vì mèo thường hay rình bắt chim ăn thịt khi ngoài thiên nhiên lẫn khi nuôi trong nhà vì vậy mình có 1 lời khuyên bác nào nuôi chim mà có mèo trong nàhh thì tống cổ con mèo nagy ra đường nhé nguy hiểm lắm nếu ko bán cho quán tiểu hổ củng dc bộn tiền chứ nuôi mèo chỉ thêm tốn cơm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom